Khuyên 1 mùa phân biệt trống mái thê nào

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi khoen_pro, 16/5/07.

1. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác cao thủ giúp em với . Nhà em co 2 chú khuyên 1 mùa rất đẹp mình thon , dài , lông mượt , hót siêng nhưng mỗi tội là kêu chiu chiu chứ không fair là chíu chíu. Em ức chế quá . Bỏ thì tiếc mà nuôi thì cứ sợ là mái . Các bác cao thủ giúp em nhé . Thxxxxx

2. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Hi` hi`:blushing: bạn gọi 1 cao thủ vào hỏi hoặc sách chim đến các điểm dượt chim các cao thủ ngồi đó đầy rẫy .MÀ chim hót siêu thì yên tâm mà nuôi còn lo gì đực mái hả bạn .?:x

3. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    nhà em cách quán cây đa có 5 phút xe máy thôi .Nhưng dạo này em bận quá .Với lài em cũng muốn tìm thêm nhiều bạn trên diễn dàn. mà nhân tiên em cũng muốn hỏi cách up hình lên diễn dàn .Nhà em co 1 chú líu lo ác lắm roài . Hôm trước treo lên trên gác thượng nó bắn cả 1 buổi chiều . Em muốn anh em xem giúp

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
  5. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Cách phân biệt trống mái : có 2 cách , cách 1 phải dựa vào kinh nghiệm, cách 2 dựa vào tiếng kêu ( hót chuyện ) .
    Cách 1 : con mái khi kêu tiếng dài và có âm tee.é.é ngân dài và âm cuối đi xuống tắt dần . Con trống kêu chiu , âm ngắn vang và âm cuối lên cao . Phân biệt được phải có kinh nghiệm. Ngoài ra có thể quan sát đúng được 60-70% , con trống đầu to mình dài,hai bên mắt nhìn có cảm giác ngạnh; con mái đầu thuôn nhỏ,mình nhỏ .
    Cách 2 : chùm áo lồng treo ở chỗ vẳng và nghe, nếu có tiếng đi chuyện, hót liu diu là trống. Nếu nhiều lần ko thấy hót chuyện và chỉ kêu tè ngân dài và tắt dần là mái 100% rối còn gì .
    Chú các bạn dần dần sẽ có kinh nghiệm và nuôi chim giỏi .

6. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở những nơi có nhiều tiếng động,khó nghe được tiếng chim đi chuyện.Bạn treo lồng lên cao,ngồi quan sát ở 1 góc xéo dưới thấp ngó lên.....nếu thấy nó dài cổ ra,giựt giựt liên tục là em nó đang đi chuyện đấy.....

7. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Mang wa nhà tôi xem cho.Mà đực mà kêu chán,chậm mỏ thì cũng giải tán.Cũng có con đực kêu tiếng mái.

8. chichchoethan

chichchoethan Member

Thích đã nhận:
    14
    [YT][/YT]
    nhà bạn ở đâu vậy? mai mốt tôi mang khoảng chục con bạn xem giúp tôi nhé. Cám ơn bạn trước :-*

9. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn các bác nhìu .Hôm trước đem ra chỗ cây đa hỏi thử thế là có 1 bác trả luôn 150k con chim đấy . Hi` hi` . Em tiếc quá không bán . Các cao thủ bảo con đó là chim trống roài .Hôm nay chealse vô địch em sướng quá. Thật ra thì em cũng tham khảo nhiều tài liệu rồi những gì các bác nói em cũng đã hỏi nhiều tiền bối chỉ có điều con chim khoen nhà em kêu không đanh nên em nghi ngờ thôi !!!!!Nhà em ở gần quán Cây Đa chỗ đoạn Tăng Bạt Hổ ( Hà nội) hi vọng được các bác chỉ giáo nhiều thêm