khuyên ăn nhiều Sâu có làm sao không

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tapchoikhuyen, 16/10/07.

1. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    từ hồi nuôi khuyên đến giờ mình toàn cho an cào cào non nhưng do thời gian đi mua chủ yếu 1 tuần được 1 lần nuôi cào cào thì đuợc 2 đến 3 hôm trong hộp là cùng lên tính mua thêm sâu cho chim ăn bổ xung thấy rẻ quá làm 1 lạng ca 1 túi lớn về cho chim ăn nhiều không biết có làm sao không vì thấy con chim ỉa ra nhiều khi tiêu thụ chưa hết con sâu ,tại mấy hôm cho khuyên ăn sâu thì chim thuần nhanh hơn vì cầm tay nó nhảy đến ăn đã có con thò vào lồng nó nhảy hẳn lên bàn tay ăn sâu nhưng thấy bọn nó nhiều khi tiêu thụ không hết nên không biết cho ăn vậy có làm sao không sáng ăn khoảng 5 con,chưa ăn khoảng 5 con chiều tối ăn khoảng 5 con nữa khéo nó ăn no sâu không cần ăn cám mất

2. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cho ăn sâu nhiều quá không tốt đâu bạn!thường thì cho chim ăn sâu mùa lông sau của chim không được đẹp.Vì chim khuyên ruột thẳng nên không tiêu hóa được hết lượng sâu nên phân chim vẫn còn nguyên vẹn.hầu như trong hội khuyên mình chơi ko ai cho chim ăn sâu cả,khi nhắc đến sâu là họ đều lắc đầu.nếu có điều kiện thì nên cho ăn cào cào non thì tốt hơn!

3. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cho khuyên ăn sâu là chuyện bình thường mà bạn, chim minh nuôi trong lồng cố gắng tối đa cho ăn những thức ăn như nó ăn ở ngoài thiên nhiên thì nó mới khỏe và hót hay được. Ăn sâu như bạn cho là hợp lý, nhưng theo mình đừng cho ăn sâu lúc chiều gần tối. Tốt nhất, sáng mang lồng ra treo bạn cho ăn 6-7 con đầu h chiều cho ăn 6-7 con. Cố gắng gắp sâu cho chim ăn nó sẽ thuần và mình sẽ biết là nó ăn đủ chưa. Ngoài ra, mùa nào thức ấy, có thể cho ăn cả dế nữa, nhưng dế chỉ cho ăn vào mùa xuân đến đầu hè vì từ giữa hè trở đi dế già nên thịt đắng chim khuyên không thích. Chào bạn nhé, có gì cứ gọi cho mình 0904705860, anh em rảnh giao lưu cho vui vì mình chỉ nuôi khuyên ở nhà không thích cho lên cây đa thi thố tiền bạc mất hay.

4. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    chắc tại chiều tối mình cho ăn lên chim không tiêu thụ hết lên vậy với cả có lẽ mình cho chim ăn sâu già quá lên vậy giờ trọn toàn sâu non cho nó ăn vì sâu nó nột sác mà lên nhiều con non hihi chắc không vấn đề gì thank bạn

5. khuyentrang

khuyentrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bạn nè

bạn tin mình ko tùy bạn nhưng minh phải nói cho bạn đươc rõ,ko biết ở bác sao chứ ở đà nẵng ,dân chơi khuyên chỉ cần biết bạn cho k ăn sâu,thì say goodbye bạn ngay lập tức ,họ sẽ ko bao giờ mua chim của bạn.vì sao àh?sâu là rất nóng ,mà khuêyn ăn vào thời gian đầu sẽ rất là căng lửa ,nhưng khoảng 1 thời gian sau bạn sẽ thấy (cỡ 1 tháng rưỡi thôia)chim bạn sẽ kiệt sức cho coi,lông lá sẽ sơ xác,bạn ko tin thì thôi..........

6. Lit1980

Lit1980 Member

Thích đã nhận:
    2
    dương ah ko phải mang lên cây đa đã là thi thố đâu.Mang lên đó giao luu nhiều điều bổ ích lắm bạn ah.mà thi thố là khẳng định được tay mình nuôi con chim của mình có tốt ko thôi

7. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi vẫn cho chim của tôi ăn sâu cả K,chòe,CM cứ cho ăn khoảng 3-4 ngày lại nghỉ vài ngày tùy theo mình có nhớ mua hay ko.Theo tôi hầu hết các giống chim đều ăn sâu ngoài tự nhiên chúng ít khi bắt đcj cào cào ,vì tôi đã quan sát ở cơ quan tôi 1 cặp CM mớm mồi cho con toàn là sâu thui ,K cũng vậy.Vì vậy có cào cào thì tốt(nhưng phải cẩn thận vì cũng có khi bọn chúng mang trên mình toàn thuốc trừ sâu), nhưng sâu cũng ko sao vì đa số anh em ta nuôi chơi chứ ko phải thi thố ,nên cũng ko cần phải cầuu kỳ quá.Ý kiến của tôi như vậy, có gì mong các cao thủ chỉ giáo.

8. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    bạn nói rất đúng!mình ở TPHCM cũng vậy!hầu như trong hội ko ai cho chim an sau ca!mọi người đều khẳng định rằng cho chim an sâu thì lông chim sau này sẽ rất xấu đó bạn!

9. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình hiểu tại sao trong nam không cho chim ăn sâu rồi, vì sâu là của Trung Quốc nhập qua Việt Nam, nếu đóng container đưa vào Nam thì rất tốn kém, lỗ nặng nên các chủ buôn không bán cho Miền nam. Thôi khuyên nào ở Nam thì ráng chịu đi. Ngoài Bắc tui cho ăn sâu bao nhiêu năm nay có thấy chim hỏng lông hỏng cánh gì đâu, mà có thể thời tiết ngoài Bắc khác trong Nam, đó cũng là vấn đề. Mùa đông mà khuyên không có sâu ăn thì coi như năm sau thắp hương viếng linh hồn em khuyên luôn.

10. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Theo tôi thì ko nên cho ăn sâu khi đang thay lông, còn thay lông xong rồi thì vô tư. Nhưng cũng chỉ cần cho ăn khoảng 5 con/ngày là đủ. Nên cho ăn vào buổi sáng. Còn bạn cho ăn vào chiều tối, chim chưa kịp tiêu thì đã đi ngủ nên có thể vẫn ị ra cả nguyên con. Tất nhiên ăn cào cào là tốt nhưng đâu phải lúc nào cũng có điều kiện để đi mua đâu. Tôi thì vẫn có sâu và lúc nào rỗi thì mua cào cào.

11. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6
    sâu trong Nam rất nhiều bạn ạ!chỉ cần mua 1000đ thôi thì có thể cho chim ăn cả tuần.

12. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    híc từ lúc lên diễn đàn mình thấy nhiều ý kiến trái nguợc quá không biết đâu mà lần mới chơi như mình chịu bỏ tiền ra còn hoa hết cả mắt vậy không hiểu những người ít kinh phí hơn 1 chút thì sao chắc nghỉ chơi mất muốn chơi tốt mà cũng khó khăn thật

13. wonbin_3000

wonbin_3000 Member

Thích đã nhận:
    4
    tôi nghe thấy mấy ông anh chơi khuyên nói không nên cho ăn sâu Trung quốc hỏng chim,sâu hoa dâm bụt hay sâu đo mình bắt trên cây thì okie

14. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    lý do sâu TQ nó cũng nột xác như sâu thường chứ có làm sao đâu chứ mùa đông móc đâu ra sâu móc đâu ra cào cào non ,cào cào toàn con to như cái bồ cào khuyên nào sài đựoc chỉ có nguời cho vào rang thôi ,nhà thì o thành phố giờ toàn be tông hóa hết rồi lấy đâu ra sâu ở cây dâm bụt hay sâu gì nữa trời thiệt tình
    cần các cao thủ tại HN chơi khuyên vậy cho biết ý kiến không hỏi các cao thù trong Nam nữa có lẽ do khí hậu trong Nam quanh năm nóng lên cũng có khác với khuyên ngoài này có mùa đông lạnh

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    sâu ở HN và sâu ở Huế, Miền nam là 2 loại khác nhau. Các bạn miền Nam có thể xem hình, sâu ở HN nó giống hệt con sâu superworm

16. Nowandforever

Thích đã nhận:
    6

17. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    sặc mình biết con sâu gạo rồi không phải con sâu o Hn đâu sâu gạo trong nhưng thùng gạo trước kia mà để lâu lâu là có sâu quận o trong thùng nhưng sâu o HN không phải con đó nó lột xác đuợc từ già thành non ^___^ nhìn to bằng con quấn chiếu ý cũng hơi hơi giống như vậy nhưng không có mùi hôi cho cám chim vào là nó sống

18. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Sâu gạo có thể ăn nóng quá sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến chim ở trong nam chứ ngoài bắc thì anh em nuôi vẫn nuôi cho ăn sâu bình thường ( thường là khi thay lông cho ăn cào cào non) vì mùa lạnh hok có mồi mấy lên chỉ có thể cho chim ăn sâu chứ lạnh mưa phùn thì cào cào cũng chả bới đâu ra được ( bê tông hóa hết roài mờ ) .

19. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    chim khuyên cũng ăn sâu nhang ăn nhiều không tốt đâu vì sẽ làm cho lông bị quăn
    Khi chim thay lông cho ăn sâu thì sẽ bị xuống màu (xanh hơn sau khi thay lông )

20. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    trời mình thích cái màu xanh đó ,nình sợ nó bạc phếc chứ xanh hoặc vàng là ok rùi thế là đẹp lắm rồi còn hơn không cho nó ăn nó không liu luôn hoặc không cho ăn vậy khó thuần lắm