khuyên BA SON

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi trần hào nam, 19/9/08.

1. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :D Chào anh em nhất là các bác ở Sài Gòn! Đợt tới em có việc pải vào SG, tiện thể định kiếm một chú Ba Son thứ thiệt. Nhưng ko biết địa chỉ cụ thể. Vậy có anh em nào có thông tin hay địa chỉ nơi bán khuyên Ba Son tại SG thì giúp em với nhé. Cám ơn các bác trước nhé!:D:D:D:D

2. LE NGOC DUC

LE NGOC DUC Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác Nam ơi nếu có mua được thì bác mua giúp tôi 2 em nhé.giá bao nhiêu cũng được. cảm ơn bác trước nhé.số đt của tôi:0915673535.nếu có gì bác phôn cho tôi nhé...

3. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    Gớm quá, tôi cũng chỉ mong cố kiếm đc một em mộc cũng đc mà còn chưa chắc. Bác đừng hy vọng quá nhé, mà theo tôi biết thì giá của Ba Son mộc thôi cũng ko dễ chơi đâu bác ạ. Mà ko biết là đi máy bay có đc mang chim cò gì ko nữa, lần trước đi tầu từ Phú Thọ về mang có mỗi một em mà còn năn nỉ đến vẹo cả mồm nó mới tha ko thu đấy.

4. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    ui anh Nam ơi đi máy bay thì không được mang đâu, đi tầu thì thoải mái mà, em thỉnh thoảng cũng mang ở quê gia có làm sao đâu, em đang định nhờ bác kiếm cho em một em chòe đất hoạc một em Ba Son nhưng mà bác nói thế thì em sợ ko mang về được lám, nếu bác đi ô tô thì hay quá, nếu bác mà mang gia được thì bác kiếm cho em một em chòe đất nhe, ở trong đấy nhiều lám mà, em đang muốn nuôi loại đó

5. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    Thế thì bỏ mẹ, a đặt khứ hồi rồi. thế chú thích chòe đất à,đc rồi nếu mà nó cho mang thì a sẽ kiếm cho 1 em. hôm qua gọi cho thằng bạn nó bảo ở SG giờ cũng hiếm ba son, nếu có thì đều có tuổi lồng rồi, giá thì khỏi pải bàn( méo mồm). neúu mình mau mỏ thì may ra mới có ng nhượng lại cho!

6. LE NGOC DUC

LE NGOC DUC Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác Nam ơi méo mòm cũng được.miễn là bác giúp được em...........

7. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Cúc mừng các bác, bác nào vô sài gòn cầm được chim khuyen BA SON xịn ra ngoài bắc tui xin bái phục. Của đó dân nam cao thủ như anh KỲ còn không có nổi chứ kiếm ở đâu ra. giá méo mồm còn chịu được có người còn nghe thấy tắt máy ĐT ngay.
    Các cao thủ HÀ Nội, Hải phòng, Đà Nẵng, còn méo cả mặt chứ huống gì dân mới chơi như anh em mình. Cầm được qua máy bay thì còn bái phục nữa.

8. giathai

giathai Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết ở HN có ai nuôi khuyên Ba Son đúng là khuyên Ba Son SG,tôi đang cần mua một chú khuyên này.

9. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    anh ơi dân trong đấy có cách dấu chim để chuyển máy bay đấy, em thấy bảo khuyên ba son hiếm lắm, vẫn có người đi bẫy mà, anh thử da ba son xem có ai bẫy không thì gạ mà mua, chác cũng ko giẻ đâu, em thấy khuyên bắc mình cũng hay mà, mình đem khuyên bắc vào đổi, hì hì

10. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bây giờ mà kiếm ba son bỏi chắc pó tay, còn ba son thuộc chắc đếm trên đầu ngón tay, không phải ai ở sài gòn cũng biết k ba son là như thế nào đâu, không khéo các bác lại mang khoen hà nôi trở về với hà nội rồi nhận xét khoen ba son chẳng ra cái gì như một số bác từng đề cập(bị lừa mua hàng dỏm).

11. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    thank! anh em nhà mình nhé. Có khi đợt này em chỉ vào chơi thôi, chứ vẫn biết kiếm đc ba son là khó lắm. Ở AD nhà em cũng có ng đang sở hữu ba son xịn đấy nhưng mà cũng chẳng ra gì. Chơi được ba son cũng pải có duyên đấy các bác ạ!

12. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    hay quá, hay quá anh Nam ơi, thế ở AD ai đang nuôi vậy anh, hôm nào em phải xem một phát mới được, hì hì, thế cái quạt nan của anh đã líu chưa hay đang học líu, anh cho em nó học líu tiếng chòe đi

13. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    anh ko nhở rõ lắm nhưng trước của Quân ở đá hoa đấy, chú cứ hỏi xi đèn thì biết rõ hơn anh đấy. con xòe nonn giờ đang học líu nhưng kệ nó muốn ra gì thì ra, a ko khoái tiếng chòe mấy. trước có 1 nhóc, mới nghe thấy hay nhưng đc 1 thời gian chán quá anh bán bố nó đi rồi.

14. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    của anh Quân thì anh ý bán rùi thì đúng hơn, dạo này thấy anh ý khát nước lắm, đang ko có chim chơi mà, hì hì, anh Quân lùng mua khuyên mà có được đâu, ơ thế anh có líu chòe mà lại bán rùi àh, em thấy dân mình đang lùng líu chòe kinh lám mà

15. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    khuyên ba son thì tôi được xem, theo dõi nuồi trong 3 năm và nghe nó líu rồi..cái bí mật của giọng líu ba son không phải ở chỗ líu to hay líu nhiều hoặc líu đấu nhưu chim đi thi ngoài Hn mà ..chim ba son lông không xanh như khuyên xanh. líu không to, thuần hóa rất khó, nuôi 5 năm mà nhẩy như chim mộc, tuy nhiên một lần do vô tình nhiều anh em trong hội khuyên kim liên phát hiện ra một việc rất thú vị đó là trong một lần mang khuyên ba son đi bẫy bình thường thì với cự ly treo chim để nghe líu giọng líu của chim rất chán và hơi nhỏ, ấy nhưng khi treo lên cao tận ngọn cây thì hầu hết các anh em đi bẫy ngày hôm đó thự sự sửng sốt vì giọng líu của con ba son lúc này to, nghe thánh thót và đặc biệt là có cảm giác y như líu ở ngay trước mặt mình, việc này mấy anh em tôi đã thử nghiệm bằng cách treo chim tại tầng 5 khu tập thể và đứng nghe líu tại nhiều vị trí khác nhau đó là từ tầng 5 xuống tầng 3 và xuống dưới sân đứng nghe và một lần nữa cảm nhận được đó là tiếng líu của ba son y như dòng nước chẩy từ trên cao xuống, càng cao thì tiếng lại càng lồng lộng trong khi đứng gần thì hơi nhỏ và không có gì đặc sắc, đó là sự thật về con khuyên ba son của anh Sơn Kim liên và anh Phúc trung tự nuôi việc này mọi nguời có thể kiểm chứng vì có nhiều anh em chứng kiến...

16. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    ô, hay quá bác này chịu khó tìm tòi nhỉ, hình như bác cũng có khá nhiều thời gian để có thể hiểu biết về khuyên nhiều như vậy, phải nói là bác rất rất đam mê khuyên chứ không như một số người nuôi khuyên chỉ là phong trào, hay một số người nuôi với mục đích kinh doanh khác

17. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    mình nuôi chim khuyên từ năm 13 tuổi đến giờ đã 33 tuổi và chưa bán một con khuyên nào chỉ cho tặng cho anh em cùng hội thôi, đã thử nuôi đủ kiểu khuyên kể cả kiểu khó nhất đó là nuôi khuyên thả đứng líu trên ngón tay không cần lồng mang đi chơi líu khắp nơi cũng làm được rồi...thi cử có giải cao nhất rồi giờ thực sự không biết mình muốn gì về khuyên nữa nên chuyển sang tìm tòi cách phục chế, làm đẹp lồng chim...hề hề hề

18. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    em thật sự là khâm phục bác luôn đấy, bác thật là tâm huyết luôn, được giao lưu với bác thì hay thật, bác quả là người đam mê chim, àh bác cho em hỏi thế ngoài khuyên gia bác có yêu thích loài nào khác ko ạ, bằng tuổi bác ngày trước em mới chỉ chơi gà thôi nhưng rùi cái thú chơi chim nó ngấm vào người lúc nào em chả biết, mạc dù em nuôi cũng khá lâu nhưng một thời gian phải bỏ chơi vì còn đi học và chưa kiếm gia tiền, nhưng giờ thì chỉ nuôi ít khuyên thôi , nhưng mỗi tội là chưa có được kinh nghiệm, hì hì, em thấy có một người chơi mà có niềm đam mê như bác thì thật là ít bác àh