Khuyên Ba Son

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi ludong, 22/10/08.

1. ludong

ludong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Các bác cho em hỏi Khuyên Bá Son nuôi lâu chân có lên vảy (mang doctor) ở chân ko ạ?:confused::confused::confused::confused:. Là vậy ông anh mới được người wen cho con khuyên Ba Son đẹp lắm và người đó nói là khuyên đã 11mùa mà em chả thấy chân có vãy gi ????

2. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Có lẽ bị lột vẩy rồi ban oi! chim nào nuôi lồng lâu năm ma không lên vẩy.

3. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình đã nghe nói về khuyên BA SON mà chưa nhìn thấy nó bảo giờ cả ! ước gì mình cũng đc sở hữu 1 chú !

4. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Khuyên Ba son bây giờ thì rất hiếm mà sao tôi thấy ở đâu cũng nói có con chim ba son(khó tin), hiện bây giờ ở tphcm chỉ có khoảng 3-4 người còn lưu truyền giống chim này thử hỏi nó đâu còn nhiều mà ra ngoài tận ngoài bắc, nói thiệt nếu nhìn bề ngoài thì chẳng khác chim khoen bắc chứ giọng líu thì hoàn toàn khác, nhất là độ luyến láy, nghe là biết liền, chứ không phải nghe con nào giọng thanh mà nhát thì gọi là ba son đâu.

5. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Giống chim quý và gần như là tuyệt chủng rồi, thật may mắn cho bác là đang sở hữu 1 em, khuyên ba son khác hẳn với khuyên thưởng, theo hiểu biết của tôi thì khuyên ba son có màu lông và viền hoạ khác khuyên xanh lắm. Thú thực tôi cũng nghe truyền tai lại thôi chứ có được tận mắt nhìn em nó đâu:crying::crying::crying:. Lúc nào bác có thời gian nhờ bác gửi hộ mấy tấm ảnh của e nó lên 4rum cho anh em thưởng thức nhé. Thanks anyway..:applause::applause::applause:

6. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    để mà nói thì những người chơi khuyên cũng ko mấy ai có được khuyên ba son đâu, bây giờ thì khuyên BA Son mộc cũng chảng còn nữa, nếu cò thì cũng chảng ra gì, khuyên Ba Son ngày trước là khuyên sống trên những ngọn cây cao ở cảng Ba Son. giờ thì cảng Ba Son chặt hết cây cao rùi thì lấy đâu ra khuyên Ba Son nữa, khuyên Ba Son thường rất rất dát, còn về chuyện chân có cộp lên ko thì còn tùy, nhưng mà đa số là chân có cộp lên mà

7. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Chắc bạn này chẳng biết ba son là ở đâu mà sao biết ba son chặt hết cây, không có chuyện đó đâu, giống chim ba son vẫn còn, nhưng cái khó là bẫy chúng , với lại bẫy chỗ nào, lén phén bẫy chỗ tầm bậy là bị bắt bị dân phòng chuyển về phường, ngày xưa trong ba son có anh tuấn làm trong đó nên bẫy được, nhưng rất tiếc là ảnh về hưu rối, tôi may mắn được bẫy ba son vài chuyến nên mới thấy cái khó khi bẫy chúng, trước tiên con mồi bẫy phải là con líu dữ(nếu bẫy bằng mái, hay chim dỡ thì còn khuya mới bẫy được chúng), giống ba son giờ rất khôn khó có chuyện chúng đá lụp đâu, mà phải bẫy bằng kèo mũ, giăng tùm lum hên xui, thường thì bẫy được những con chim tơ chưa biết gì (chim chuyền) do chúng tò mò nghe chim líu thì tụ lại xem là gì, nhưng có một điều quan trọng nếu lỡ xui gặp chim già bay về thì lập tức cả đàn bỏ đi ngay(chúng rất khôn báo hiệu cho nhau), Giờ này nếu chịu đi bẫy thường xuyên thì hên lắm thì cũng bắt được 1hay 2 con trong tháng có chim chuyền do đó người đi bẫy cũng chán nên giống chim này ngày càng hiếm. HIỆN giờ theo tôi biết chỉ còn một nhóm người khoảng 2 ba người còn chơi giống chim này hay dợt dưới chân cầu nguyễn hữu cảnh đối diện ba son(họ chỉ toàn nuôi ba son thôi, không nuôi khoen bắc từ chục năm nay), thật tiếc là họ không bao giờ bán mới mệt chứ, thích lắm thì cho mượn chơi chừng nào chán thì trả lại. tôi đã may mắn sở hữu một chú bốn mùa được một thời gian mà xui rủi thế nào em nó dông mất chỉ sau vài tháng(chán nhất là chúng quá nhát)

8. ludong

ludong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Cám ơn các bác ủng hộ, em ở SG chứ không ở HN,. Còn con khuyên đó màu đẹp hơn khuyên xanh của mình, cực kì nhát, treo lên lầu thì ok vô tư liu khủng hoảng ma để gần thi .... Con này là chổ làm ăn nên nó để lại cho ông anh

9. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cảm ơn bác vì đã cho mình thêm một kiến thức về Khuyên Ba Son rùi, đúng là mình ko thể hiểu được nhiều về khuyên Ba Son, mình cũng nghe nói ngày nay vẫn còn người đi bẫy vi muốn sở hữu được 1 em Ba Son nhưng nếu bẫy được 1 em Ba Son thì đúng thật rất rất vất vả

10. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Tại sao người ta lại gọi là Khen ba son các bác nhỉ? nó là một giống khen khác hay như thế nào?

11. EmGaiTHichChim

EmGaiTHichChim Member

Thích đã nhận:
    0
    ANH nói sai rồi ,hiện em đang công tác ở trỏng sưởng anh có thích bẩy ko em dẫn zô, bây giờ chỉ toàn là chim sẻ thôi ,mà làm gì có chim khuyen đâu mà đòi bẩy ,,hiện em đang ở pường 10 quận tư,qua cầu kmet khoảng 500m thôi ,,