khuyên bason

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi denny, 24/3/08.

1. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chào các anh chị!!!vừa đọc bài cũ viết về khuyên bason !!!thấy mấy bạn ngoài hn buồn cười wá!!các bạn chưa bao giờ thấy khoen bason mà đã vội chê là khoen bason ko bằng khoen ba đình!!!thật ra thì khoen bason rất khó bẫy vì chúng khôn lắm!!!những con khoen đi bẫy thường mà không dữ chim với líu căng thì ko bao giờ kêu chúng ra được!!!nghe chúng líu không chừng là hư con mồi luôn đấy!mình có môt anh bạn chơi chim cũng khá có tiếng ở sg!!hiện giờ ảnh có khoảng trên mười con khuyen bason đấy bạn nào muốn chim ngưỡng thì ra tao đàn mình giới thiệu cho mà xem!!thú thật khoen bason đó mình chưa đủ dẳng cấp chơi vì chim bổi bắt về nó nhảy ghê lắm!!!muốn chơi được nó phải ích nhất ba mùa còn tùy thuộc vào cám của nó nữa phê lắm!!!các bạn thấy tận mắt đi rồi hãy bình phẩm về khoen bason chứ đừng nghe đồn mà đoán mò nghe buồn cười lắm!!!!!mình viết như thế không có ý gì hết mong các bạn đừng giận!!!thân chào!!!

2. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    He he he . Bác làm gì nóng tính thế. Mình cũng là dân hà nội nhưng đâu phải ai cũng chê khuyên bason đâu. Mình chưa được tận mắt nhìn thấy chú khuyên 3 son nào nhưng ngoài hà nội cũng có rất nhiều chú đâu cành cao và líu rất tuyệt. Thật ra bạn chắc cũng chưa ra Hà Nội nên cũng chưa nghe giọng khuyên xanh Hà Nội đúng không . Theo mình nghĩ ở đâu cũng thế cũng có con hay con dở . Không phải khuyên bason nào cũng hay và cũng không phải khuyên vàng nào cũng chán phải không bạn

3. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to hanh_nguyen: ông bạn nói đúng đấy.khuyên có con hay con dở ở đâu mà chả thế.em nói các bác đừng buồn chứ con khuyên nâu của em có khi hay hơn khuyên bason của các bác đấy chứ.chưa nhìn thấy chưa nghe hót em không tin đâu.

Công tử chơi chim !!!

4. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    tên của người có 10 con khoen Ba son

@deny: bạn có thể cho mọi nguời biết tên của người mà bạn nói có 10 con khoen Ba son không ? vì nếu như là người " khá nổi tiếng" ở sài gòn thì chắc là có nhiều thành viên trong diễn đàn này biết !!!

5. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    a!!bạn biết anh sơn cận thường hay chơi ở tao đàn ấy!!!ông ấy là ttrùm đi bẫy chim đấy!!mình thấy ổng chơi khuyên với chòe than là giỏi!!mình đã từng lên nhà anh sơn cận ổng cho xem mấy em khoen bason nhìn phê lắm!!còn chỉ càch xem bason nữa nhưng đẳng cấp mình thì bó tay nuôi bason ko nổi vì nó nhảy kinh lắm!!!

6. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn chưa nhìn thấy thì đừng khẳng định điều gì cả nếu mà bạn biết thì bạn chia sẻ để mọi người cùng biết. Chắc là bạn biết chuyện THẦY BÓI XEM VOI

7. khuyenliu12

khuyenliu12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    tôi đã từng nhìn thấy con chim( người chủ của nò gọi là chim ba son)tại kiến an hp.nói thật bình thường!!!có lẽ không phải hàng xịn

8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    khuyên nào chẳng hay ,cái chính là có đuợc con hay hay không
    nói gì đâu xa đến nguời có em chân dài dáng đẹp lại xinh
    có em vừa xấu lại ,,,,,,, thì trong 1 tập thể
    luôn có những cá nhân suất sắc nói thật vùng nào
    chẳng có chim hay ,cứ gì khuyên xanh vô địch,khuyên vàng
    là vua ,rồi ba son làm chú tể

9. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Đúng rồi, thực ra khuyên bason còn hay ở cái là hiếm và khó bẫy vì nó sống cao quá. Dọc đường đó cây cao cũng chẳng có nhiều. Muốn treo lồng bẫy phải trèo cây thì phải chứ sào ko đến được.
    Mình cũng chỉ nghe nói vậy thôi chứ ko biết rõ nhưng chắc chắn rằng mỗi nơi đều có con chim hay chim dở. Không hẳn là cứ bason là hay đâu nhưng thường thì để sở hữu nó khó hơn chim vùng khác 1 chút.

10. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Bạn Deny có thể up vài cái ảnh khuyên 3 son cho anh em cùng chiêm ngưỡng được không. Nghe nói về 3 son quá nhiều rồi mà chưa 1 lần được chiêm ngưỡng . Ở ngoài Hà Nội cây cao khoảng vài chục mét rất nhiều , và mình thường thấy khuyên đậu trên ngọn líu rất máu . Và theo 1 số thông tin của mình thì khuyên xanh là giống chim sống tầng khá cao khoảng 20 ---30m chứ không giống khuyên vàng . Theo mình thì khuyên 3 son chẳng qua cũng là khuyên xanh nhưng sống trong điều kiện khí hậu và địa hình khác nhau nên mỗi nơi mỗi khác . Để phân loại 1 giống khuyên thì ngoài yếu tố là giọng hót còn có cả yếu tố ngoại hình nữa phải không . Rất mong bạn cố gắng up vài cái ảnh . Nhân đây cũng mong những anh em đã được chiêm ngưỡng khuyên 3 son tham gia cho chủ đề thêm nóng.... THANK"S

11. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    xin lỗi !!mình đã nói rồi khuyên đó của ngươi bạn nên để hôm nào tao đàn cho dợt chim lại thì mình sẽ pót hình mấy em đó cho các bạn xem nhé!!!

12. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    khuyên ba son

Xin chào các bạn khuyên có con hay con dở chứ ko phải nói đến khuyên ba son là con nào cũng hay đâu . các bạn có điều kiện sáng mùa này 5h dậy và xem chỗ mình ở có cây xà cừ cao to ko là nghe được khuyên líu ( nghe xong chắc là muốn mang chú ta về nhà ngay nhưng than ôi cây thì cao khó trèo làm sao mà bắt đc ) vì vậy ta không thể khẳng định chim miền nam hay hơn chim miền bắc hoặc ngược lại .Chúc các bạn tìm được 1 chú khuyên hay

13. khoenchichchoe

khoenchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    khoen ba son không phải tự nhiên mà nổi danh đâu, thú chơi khoen ở miền Bắc đã có từ rất lâu trước cả miền Nam mà đã công nhận dòng chim này từ thế hệ trước chúng ta, ở đây tôi không có ý hơn thua, nhưng nói thật bạn nào nói khoen có con hay con dỡ là rất đúng, khoen ba son cũng vậy, nhưng ưu điểm nổi trội của nó là giọng líu thanh và đanh hơn bình thường, về hình dáng thì nó tương tự như khoen bình thường, có điều khoen mắt hơi to hơn bình thường , ở sài gòn hầu như còn rất ít người sở hữu được chúng, vì khó nuôi, ít bẫy được, và bị cấm săn bắt

người thuong hay bầy ba son trước kia có anh sơn khoen, kiệt khoen(Q2), khải gò vấp( có đệ tử anh đen, chuyên gia trèo cây) . Phong trào chơi giờ đã bị mai một do quá khó

Last edited by a moderator: 8/5/08
  14. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Ở đâu cũng có khuyên hay và khuyên dở . Mình không không đánh giá khuyên vùng nào mà chỉ đấnh giá con khuyên nào hay