Khuyên bị khàn tiếng giúp với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi soncaxin, 7/3/08.

1. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    ~X( Mình có con khuyên bị khàn tiếng, líu như thằng hết hơi ấy...giọng nhỏ xíu như ống bơ rỉ ấy. Đã bị từ 3 hôm nay rồi, kg hiểu lý do chính tại sao~X(. Mình đã cho ăn chuối nhiều để hy vọng hết nhưng vẫn kg hiệu quả. Phân rất tốt, khô cong, nhỏ xíu....hay là tại nó nóng quá nên như thế. Các cao thủ nào đã từng bị giúp dùm với, nhìn em nó líu bị khàn như thế thấy thương quá.
    Thanks các bác.

2. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    bạn ah, có thể giọng con chim đó như vậy thôi, nếu lúc trước giọng khác thì bạn lam như sau nhé lấy một lông canh s của khuyên nhúng vào mật ong sau đó cho vào miẹng chim xoáy nhẹ rồi rút ra. như vạy sẽ hết, cách này làm cho họa mi khàn hết đó , bạn thử xem nhé.

3. thichchoichim

thichchoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Anh thử cho nó ăn chanh, khuyên sẽ hết khàn ngay............................

Last edited by a moderator: 8/3/08
  4. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    khuyên bị khàn tiếng

Khuyên của bạn đến độ líu căng mà bạn cho nó xả quá nhiều .Mùa này khuyên đã líu nên dãi chim có điều độ mới bảo đảm chim ổn định được .Bạn yên tâm đi cho nó nghỉ một vài ngày chăm sóc tốt sẽ qua thôi.

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Xin nhắc lại với bạn

Tôi đã chia sẻ nội dung này trên mạng rồi nay xin nhắc lại.Bạn nào đã đọc rùi thì bỏ qua nhé.
    Bạn lấy 01 quả trứng gà(trứng cút hay trứng vịt đều được)đánh tan với dấm (hoặc bỗng rượu càng tốt)để trong không khí 15 phút không cần đậy.Rồi đưa đi hấp cách thủy-hấp trong nồi cơm là tiện nhất.
    Khi đã nguội thì lấy cho chim ăn,như thế vài ngày nó sẽ khỏi.
    (Cách này cũng có thể dùng để chữa cho người khi bị khàn tiêng)
    Chúc bạn thành công.Tạm biệt/

6. soncaxin

Thích đã nhận:
    21
    Cám ơn các bác đã chỉ cách cho...chim k của mình hết bị khàn rồi. Mấy hôm trước topic này kg có ai vào chỉ nên mình chỉ biết cách tăng cường chuối và rút lại thành phần làm nóng chim trong cám. Vì vậy em nó líu lại bình thường rồi...may mắn. Về nhà thử thêm chanh xem giọng em nó có thanh hơn kg
    Thanks các bác...chúc k của các bác vào mùa căng này ầm ĩ hết cả nhà cho vui...

7. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ không nên cho ăn chanh. Tiếng đanh hay không còn tùy vào chất giọng, bạn cho ăn chanh dễ bị đi ngoài lắm

8. soncaxin

Thích đã nhận:
    21
    Cám ơn bạn khoen-pro đã đóng góp ý kiến, bận quá về cũng chưa thử cho em nó ăn chanh. Nhưng bây giờ nó hết rồi nên thôi, để tự nhiên tốt hơn....thêm vào nhiều thành phần lung tung theo dỏi mệt lắm, em nó kg có vấn đề gì thì cứ thế mà chơi.
    Chào các bác.

9. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn cắt lát cam ấy!!rồi cho nó ăn như thế ok lắm !!nhưng nhớ mỏng thôi khoảng vài tiếng thì bỏ ra ngày mai cho an tiếp!!khoảng vài ngày thì ngưng !!nhưng nhớ ít tắm nắng nó một tí nhé !!thân chào bạn

10. soncaxin

Thích đã nhận:
    21
    Cám ơn bạn denny nhé, bây giờ em nó chơi bình thường rồi nên cứ chăm bình thường vài ngày cho ăn chuối. Mình thấy giọng nó kg được đanh khi gọi nhau bằng chim của người khác khi đi đường chợt nghe, hay là lại có tư tưởng con nào kg phải là con của mình đều là chim hay cả.
    K của bạn cho ăn cam thế giọng có đanh kg, mình kg dám cho ăn cam vì ...lúc tết bận bịu nên cho ăn cam cho có chất nước....vài hôm mở ra lông nó rụng đầy 1 lồng luôn. Mấy con đấy bây giờ vẫn bị tịt chưa chơi lại được.
    Thân chào.

11. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    giọng chim đanh hay ko thì còn tùy vào lữa của nó nữa !!!như mình chẳng hạn có một con cứ líu năm tiếng là ngưng!!rồi líu tiếp !!mình tính bán đi đấy !!nhưng thấy nó siêng líu nên giữ lại !!!thật là may mắn !!giờ em nó càng chơi lâu càng líu dài !!!thích lắm!!!hihih

12. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    to thichchoichim: cho ăn chanh con khuyên của bạn đi xem nó có còn là khuyên nữa không.nếu chim bạn ăn mà không chết thì hãy đem kiễn thức đó đi khuyên người khác

Công tử chơi chim !!!