Khuyên bị sốc cám !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi aliboomboom, 27/4/11.

1. aliboomboom

aliboomboom Member

Thích đã nhận:
    3
    Chú K của em đã đc 3 mùa rồi. trước giờ em cho ăn cám của ông chú chủ trường Khuyên. em mới đổi qua Thúy Tuấn (2) thì chim bị rớt lông rất nhiều. củng ko líu gì nửa. mất hoạ. rụng lông. bây giờ cứ cho chim ăn Thúy Tuấn (2) kèm theo trái cây nhiều có đc ko vậy. hay phải chuyển xuống Thúy Tuấn (1) là cám thay lông. rồi mới chuyển dần lên Thúy Tuấn (2) ???:confused::confused::confused:

ladylovez thích bài này.
  2. hoangdoberman

hoangdoberman Member

Thích đã nhận:
    6
    khi chuyển sang cám tt 2 bạn chuyển từ từ hay chuyển phát luôn, nếu xuống lông rồi thì phải chuyển cám thôi,và chế độ nuôi chim thay lông

3. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nghe lời bác này có mà đổ thóc giống ra mà ăn,chim nó điểm lông cứ nuôi tt2 với nhiều hoa quả như bạn nói cộng nhiều mồi tươi là oki

Tuan_Gold thích bài này.
  4. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    TT 2 vs 1 khác nhau về chế độ dinh dưỡng thôi mà.Theo em nghĩ thì cám tt2 có nhìu trứng hơn cám 1,độ đạm cao hơn vì nó dành cho khuyên đã líu fải tốn nhìu năng lượng.Vì vậy khuyên bạn ăn cám 2 cũng đc chứ có sao đâu.Cám 2 nhìu chất hơn cám 1.Mà đằng nào chim bạn cũng thay lông rồi thì ăn cám 1 hay 2 mà nó chẳng thay.Đây là ý kiến cá nhân,bác nào thấy ko hợp lý thì góp ý cho em

ladylovez thích bài này.
  5. ladylovez

ladylovez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Đúng rồi,2 hay 1 chẳng khác nhau là mấy đâu,chim đã thay lông thì có cho ăn cám cò nó vẫn thay.Bình thường ăn TT phải cho ăn hoa quả liên tục,còn mồi tươi thì vẫn cho ăn đều chứ đâu phải có TT mới có mồi.Mọi người thử nghĩ mà xem,chim thiên nhiên có phải ngày nào cũng no nê đấy đủ về ăn uống đâu mà sao vẫn căng thế.......Chế độ cám chỉ là 1 phần,cám cò vẫn líu ầm ầm kia kìa.:)

npxan and deptoong like this.
  6. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    cái mùa này mà các bác nói nó thay lông được cũng giỏi,cái mùa này chim chỉ điểm lông chứ không con nào bắt đầu thay lông toàn bộ vào cái mùa này đâu ạ

7. tapnuoikhuyen

tapnuoikhuyen Active Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn vào cám đột ngột quá nên chim bị sốc và thay lông rồi , bạn nên cho chim ăn nhiều hoa quả , mồi tươi , mình cũng có chú khuyên 3 năm lồng , trước cho ăn cám bạn làm cho vừa rồi chuyển sang cám Tuấn Thúy số 2 chim líu vẫn tốt . trước khi thay cám bạn nên đổ hết cám trong cóng , cho chim ăn chuối 2 ngày để chim rửa sạch ruột sau đó bạn trộn tỉ lệ 1 cám mới 4 cám cũ , xem chim ăn thế nào , rồi trộn 2/4 , 3/4 . chim se ko bị sốc

8. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    e mà mua theo cách của bác chắc e chịu,chim nhà e chả bao giờ sốc thế này,toàn cám thay lông 1 phát lên 100% cám líu chả có cái vấn đề gì.Cái nữa ko bao giờ e trộn cám thay lông với cám líu cho chim ăn cả,

9. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Mà sao mấy côn khuyên nhà em toàn chuyển đột ngột mà có thấy nó thay đâu nhỉ ? Chưa gặp tình trạng này bao giờ

10. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    bạn cứ cho ăn cám 2 thôi.vì đã rớt lồng nhiều.bây h chuyển về cám 1 thì nói làm gì nữa.cứ cám 2 rồi hoa quả tắm táp đều là được.và nhớ có chuyển cám nữa thì nên trộn cám mới vs cám cũ nhé.còn bt mà dùng cám 2 mà tự nhiên rụng lông bay họa,thì bạn nên giảm cám xuống,vì nặng quá.cám gì thì cám,cứ ổn định là hay nhất

---------- Post added at 11:57 PM ---------- Previous post was at 11:54 PM ----------

chim bạn mới ít tuổi lồng đa số là thất thường.và cũng tùy con mộc về ăn cám nhà là rớt lông luôn.và cũng có con chả thèm rớt tý nào.do cơ địa chim nữa bác

deptoong thích bài này.
  11. anhtangl

anhtangl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác aliboomboom cho e hỏi cái.cám kick khuyên líu bác mua chỗ nào tại Qui Nhơn thế,e cũng ở Qui Nhơn mà ko biết mua chỗ nào.khuyên e 3 năm lồng rùi mà cứ hót chuyện.Đang định xài thử cám kick xem thế nào,bác biết thì chỉ e với.thanks bác

12. convanh

convanh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    các bác phân tích thế nào theo tôi chim đến vụ thay lông thì nó sẽ thay dù nó đang cám líu hay cám thay lông còn đã không phải vụ thay lông thì có đổi cám đột ngột nó cũng chẳng thay

13. ThePhanTom

ThePhanTom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Nó không thay, chỉ hơi điểm lông thôi nếu bạn đổi cám đột ngột quá mà con chim không thích ứng được...Nhưng cũng có con khỏe re mà chẳng có hiện tượng gì cả :)