Khuyên bị tiêu chảy.

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khuyen_pro, 29/7/08.

1. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Con chim khuyên nhà mình ị phân dớt được hơn 3 tuần nay rồi. Không biết có phải bị tiêu chảy không ?
    Cho em ỏi các bác liệu cho ăn chanh tươi có khỏi không.b-(

Last edited by a moderator: 29/7/08
  2. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Dạo này do thời tiết bất thường hay sao ý?Mình thấy rất nhiều chim Khuyên bị bệnh này,trong đó có cả mấy e nhà mình.Bạn chữa theo cách của mình xem sao?Vì mấy e nhà mình cách đây mấy hôm cũng bị cho uống hôm sau đã gần như khỏi hẳn và bây giờ thì OK rồi lại bắn tốt.Bạn ra cửa hàng chim mua gói (TERRAMYCINE-500 ) ở Hà Nội giá 2000đ/gói (vỏ thuốc màu vàng và bên trong thuốc bột cũng màu vàng) cho một ít trộn lẫn với cám, một ít hòa lẫn với nước cho chim uống ,nếu chỗ bạn ko có thì có thể dùng Becbẻrin hoặc Pisepton cũng dc giã nhỏ hòa lẫn với nước cho chim uống.Còn thời gian này ko nên cho ăn hoa quả (nhất là món chanh như bạn nói chỉ làm cho bệnh nặng thêm).
    *Chú ý: bạn cũng thử xem lại cám của mình.Mình ko biết là bạn cho ăn cám đậu hay cám Strongboy?

Last edited: 30/7/08
  3. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Cảm ơn bạn. Mình sẽ thử theo cách của bạn xem sao.
    Mình cho mấy con khuyên ăn mồi đậu xanh do mình tự làm. Chỉ có duy nhất 1 con bị thôi, khổ nỗi con này bắn hay lắm, đang thay lông mà cũng bắn như điên luôn.

4. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nói đến vấn đề này( K bị ỉa chảy) có rất nhiều điều để nói. nhưng đầu tiên bạn dừng ngay ý định cho K ăn chanh tươi đi( tội nghiệp em nó lắm)
    - khi chim K bạn đang thay lông phân của chúng cũng hơi lỏng: trong trường hợp này bạn hãy tìm bài " cách chăm sóc K trong từng thời kì" của Anh A_a_A: bài này cực kì tốt và nên áp dụng ngay.
    - nếu K đang bình thường (vẫn líu tốt)mà bị ỉa chảy: bạn nên kiểm tra lại cám, cho chú ăn cào cào hay sâu tuơi và chuối tây vừa chín tới. nếu vẫn không thấy tiến triển gì bạn nên cho chú dùng thuốc( chú ý dùng những loại thuốc không có vị đắng hoặc mùi khó chịu đem trộn với mật ong. hỗn hợp thuốc mật ong này cho vào cóng riêng và cho chú ăn trong 1 buổi)