khuyên bị trúng gió được cấp cứu kịp thời

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi sdssg, 4/2/10.

1. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Trưa hôm kia mình tắm cho mấy em khuyên nhà mình, nhưng có một em chắc bị trúng gió, vì lu\úc đầu không sao nhưng khi thả vào lồng tắm một lúc thấy xù lông đứng im, khi mình lại gần thì thấy em đó mỏ mở to ngáp 2 cái liền còn toàn thân cứng đơ, chân đạp đạp, thế là mình bắt râ nhưng cũng không thèm bay, mình nghĩ quả này em đó bị đột tử roòi, liền bát trở lại lồng nuôi rồi phủ kín áo lồng, sau đó lấy dầu cao cho xuống đáy lồng, vây mà được một lúc thì em nó hồi lại được, giờ lại nhảy nhót bình thường rồi, mình viết lại để chia sẻ cùng anh em nếu gặp phải trường hợp tương tự

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Chúc mừng !! mình chưa cứu được một con nào bị trúng gió cả khuyên lẫn yến đều thế tiếc quá.

3. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Mình cũng đã từng 1 lần cứu đuợc 1 em trúng gió= cách như bạn-Cho vào lồng phủ áo và nhỏ ít dầu gió vào đáy lồng và áo lồng

william MQ thích bài này.
  4. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    thank chủ 2pic. em sẽ nhớ để lúc nào cần còn áp dụng nữa.

5. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    Cảm ơn bác đã chia sẻ.Tiếc là em ko được đọc sớm nên chết mất em chòe than,tiếc quá.Số là thế này,đi qua tiệm chim nhìn thấy một em than đẹp nên vào mua(chim mỏ dài nhưng không mỏng lắm,đầu bằng,chân dài mình dài,em huýt sáo thì em nó vảy vảy cái đuôi.)mua về chùm kín áo lồng 1 đêm,trưa hôm sau mở hết áo lồng rồi cho ra văng tầng 3 theo dõi,ngơ ngác 1 lúc rồi em nó chòe chòe,xõa cánh,vảy đuôi rồi làm một chàng phê lòi,đến chiều mang xuống cho sang lồng tắm thì tự sang và tự tắm luôn.Tưởng mua được chú chim hay,ai ngờ đến hôm sau treo dưới tầng 1,sáng ko bị gì đến gần trưa thấy em nó xù lông và ko nhảy nhót nữa.em tưởng bị tào tháo đuổi nên mua thuốc về pha vào nước cho uống nhưng chẳng có kết quả,đến khoảng 1h trưa thì em nó chết trên tay mình.Tiếc quá.Hóa ra là chỗ mình treo lồng sáng hôm đó có gió mùa về thổi thẳng vào mà ko để ý.Chắc em nó bị trúng gió ma mình không biết,huhu.Dù sao vẫn cảm ơn bác một lần nữa.

6. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hjc em cũng vừa đi 1 chú khuyên do chắc là trúng gió đợt không khí lạnh mới về này,h thì em phải trùm kĩ 2 chú còn lại khi ngủ với ban ngày em cho vào trong nhà có nằng mới dám để ra ngoài tí

7. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    mình cũng mới bị đột tử chú chào mào vào trưa ngày hôm qua, xù hết lông lên rồi chết

8. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    phù nay 1 con nữa của em cũng bị hơi xù lông học tập cách các bác cái thì em nõ cũng khỏe ra trông thấy ạ

9. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    chim mà lông đi kiết ra máu theo các bác có cách nào cấp cứu không