khuyên " bóng đêm"

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi nbthanh88, 10/5/10.

1. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chào mọi người! cho e bắt đầu bằng 1 câu chuyện, hôm trước e lên nhà ông chú thấy ông ý nuôi khuyên nên xin về. chim đã nuôi được 4,5 năm rồi nhưng e thấy ông ý suốt ngày để chim trong nhà và tắt điện đi làm, chăm bẵm k tốt. Nhưng chim rất thuần, e hỏi đã líu chưa thì ông ý kêu líu rồi. nhưng e mang về treo ở nhà e 2 hôm thì k thấy nó líu, ghép 1 con vào cho đấu cg k thấy mở họng, cũng k tỏ ra sợ, ông này cho ăn cám đậu xanh 4 năm liền. các bác ai có kn cho e hỏi bây h làm cách nào cho nó mở họng ra líu vậy?

2. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    bạn thử chăm cho em nó tốt hơn xem sao !!!!!

3. thieugiapum

thieugiapum Member

Thích đã nhận:
    7
    theo minh nghĩ bạn thu treo lên cao cho no thoang xem co khi sẽ luu đấy,đừng ốp 2 con như thế no sẽ không hót đâu chú đừng nói la luu,có ai ghép như vậy đâu,cứ bình tĩnh bạn a,choi chim nong vội la hong viêc đấy

4. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    bác ơi con chim này nó khác lắm, e treo cao lên rồi để yên tĩnh mà có thấy j đâu. sáng nay mưa to sau cơn mưa đàn chim nhà e bắn như điếu cầy thế mà em kia cứ thần ra hicccc chắc ông chú e chỉ để trong nhà thôi chả cho ra ánh mặt trời bao h cả.

5. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chim nuôi trong tối quen rồi, ra ngoài sáng phải mất thời gian để nó thích nghi, bản thân nuôi trong tối mầu lông không được đẹp rồi, bạn nuôi tốt và theo dõi xem thế nào, chắc con chim của bạn cũng vào loại chậm mỏ nên mới thế.

tuanbambo thích bài này.
  6. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    chim đó giờ phải đưa ra ngoài nhiều để cho quen với ánh sáng thì mới líu và tắm nắng nước nhiều.

7. hunggd

hunggd Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ con này ở nhà nhiều quá bị đơ chim rồi, dù chim của bạn hay đến mấy thì vẫn cần có thời gian để thich nghi với điều kiện sống mới. mà mình nghĩ là con đấy của bạn không có triển vọng đâu.

8. hunggd

hunggd Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình con khuyên của bạn cần có thời gian để thích nghi với cuộc sống mới. bạn cứ nuôi đi nhưng mình nghĩ là con đấy của bạn không có triển vọng đâu. con chim này của bạn đang bị đơ chim.

9. convanh

convanh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    a e trên diễn đàn nuôi chim ko biết kinh nghiệm như nào nhưng theo tôi có những chú chim ở nhà ít khi thấy líu nhưng khi ra đến chỗ dượt treo lên thì líu kinh khủng luôn bạn thử mang chim đi dượt xem thế nào chúc bạn thành công

10. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    một là b cho ăn thêm một số loại cám kích xem sao ( trộn với cám đậu) hai là b nên cho một e mái gọi xem có biểu hiện gì không trước t cũng có một e bị tịt như thế khi cho mái kích thì bắn ngay. mong cho e nó mau líu

11. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Thế thì bạn nên thả nó đi! Chim Khuyên nuôi để nghe hót mà không chịu hót thì cho nó biến thành chả lá nốt! Thân!

12. nbthanh88

Thích đã nhận:
    149
    mấy hnay em chăm tốt lông lá ngon lành r, bắn nhiều nhưng giọng nhỏ. thanks mọi ng cho ý kiến