Khuyên căng quá ko biết làm sao?????

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hh_mobile, 31/7/07.

1. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình có 1 chú khuyên không hiểu sao dạo này cứ líu suốt cả ngày ko nghỉ, pác nào biết cách làm cho em nó líu ít ít đi nhi? xin chỉ giáo cám ơn. :laughing:

2. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Người ta nuôi khuyên mong sao được nghe chim líu càng nhiều càng tốt và càng có giá trị vậy mà bạn lại muốn chim mình líu ít đi mình nghĩ bạn có vấn đề rồi.

3. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    nếu chim líu căng quá bạn muốn chim không líu nữa thì đơn giản thôi, bạn cho khuyên ăn 1 miếng mướp đi cho ăn 3 ngày liền bảo đảm chim bạn kh còn líu nổi nữa. Nếu không tin bạn có thể làm thử nhưng đừng hối hận nha và lúc đó đừng pm cho mình hỏi cách cưú cho nó líu lại nha bạn. 1 lời khuyên chân thành. "Tại nơi mình đứng cứ tưởng là mình to nhất", "Nhưng khi nhìn ra thì mình chỉ là hạt bụi". Chúc chim bạn sẽ ngưng líu như ý bạn nha.

4. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    KHuyên líu căng quá thì chỉ cần cho ăn thêm hoa quả, chuối, mướp khía, táo... một ngày, thấy phân đi ướt là giảm căng . Quan sát phân chim thấy khô là chim căng đấy .

5. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    hh mobil cũng không sai đâu ạ. cái này phải nói thêm với những ai nuôi chuyên nghiệp sơn ca. Có những người nuôi sơn ca gặp những con chim hay hoặc căng quá thường cũng phải làm giảm mức độ con chim xuống. Họ nói nếu không thì con chim có thể chết. Nhiều người nuôi sơn ca cũng đã khẳng định điều này. Con chim đang căng hót hay khủng khiếp đột nhiên lăn ra ngỏm :( mà không biết lí do. họ nói là đa phần do con chim căng quá. Để chạy chữa cho trường hợp này thường là bắt chim ra và nặn nhè nhẹ vào fao câu của chim cho ra bớt chất dịch nhầy, con chim sẽ khỏi và không sao cả. Cái này là kinh nghiệm học lỏm thôi chưa thực hành bao giờ vì ham hố sơn ca lắm mà chưa nuôi em nào được gọi là thành công cả. Vì thế anh em cũng đừng học tập. :D
    Túm lại con chim căng quá cũng phải làm giảm bớt thật đấy. theo mình ngoài cho ăn thêm những chất có tính lạnh như rau củ hoa quả cũng có thể kết hợp với tắm và chùm áo lồng cho chim bớt xung đi.

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Vâng, chính xác đấy ạ, chim căng quá phải xả bớt và mướp khía là thứ hay nhất. Không biết các bác đã nghe chuyện khuyên líu đến chết chưa? Tại điểm dượt Đào Duy Từ đã có đến 2 chú (hai thời điểm khác nhau) chơi thật hay, bắn liên tục rồi bỗng nhiên ngã vật xuống bố lồng, khóe mỏ rỉ máu và chết!

7. hotanthanhvn

Thích đã nhận:
    863
    Trường hợp bác nêu ra ở trên chưa hẳn là do con chim căng quá mà lăn ra chết nhưng dù sao nó cũng được xem là một giả thiết nhưng giả thiếp của em đưa ra sau đây là con chim lăn ra chết là do bị đầu độc,điều này là do một người hay một số người nào đó đánh giá con chim đối thủ quá hay sợ chim mình không thắng nổi nên đã ra tay hạ độc thủ chim đối phương để dẹp bớt mối lo,một giả thiếp nữa cũng thường xảy ra là do con chim trong quá trình di chuyển từ nhà đến nơi thi đấu đã bị trúng gió.

8. hotanthanhvn

Thích đã nhận:
    863
    Còn đối với sơn ca thì người xưa xem loài chim này là một loài linh điểu,người xưa quan niệm rằng sơn ca báo trước được điềm lành dữ cho gia chủ ví dụ một con chung đang thời sung sức và đang căng phồng lửa mà đột nhiên suy yếu hoặc lăn đùng ra chết thì gia chủ sẽ gặp điều xui xẻo,rơi vào cảnh bần cùng và ngược lại nếu như con chim đang suy yếu ủ rủ mà trở nên sung mãn và căng lửa cất tiếng hót vang thì gia chủ se gặp thịnh vượng làm ăn phát đạt.
    Đây không phải là bản thân mê tín mà nói ra mà là sưu tầm một số sách báo và tài liệu của các nghệ nhân xưa.

9. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    em ko máu chơi khoen đâu nhưng em nghĩ khuyên căng quá muốn nó ko căng nữa bác nên lấy sợi chỉ thắt cổ nó vào đảm bảo 100% ko hót ko kêu nữa. Chúc bác thành công !

10. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Ủa , khoen líu nhiều thì hay chứ sao . Bác hok thích thì đổi cho em , con khoen nhà em líu từ 6h sáng - tới 5h chiuề à . Đc thì chuyển cho em hok thì bán cho em đi

11. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    chán thì bán đi để anh em nghe cho hehehe căng mà cũng kêu anh chàng này kỳ cục quá ta

12. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    o lê lê o la la heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeehe chán như con gián sắp phải lấy vợ rùi hehehe, phải chia tình cảm của con chim cho một người nữa anh em à

13. khuyên090

khuyên090 Member

Thích đã nhận:
    8
    hii.minh cũng đang có một em líu suốt ..và nó thay lông rất chậm chỉ sợ hỏng chim..giờ nhìn lông cu cậu xấu kinh dị nhưng vẫn líu căng va dài hơi..bác nào có cách để chim thay lông ma nhanh nhưng ko hại đến mức ko líu đc ko nhỉ..minh cung lăng tắm cho khuyên..ăn hoa qua đều ..có mỗi em nay là thế la that..mong chi giáo

14. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    theo em thấy thì dễ lắm. đầu tiên pác trùm áo lồng kín lại , trong đó lấy hết thức ăn ra. để toàn sâu khô và sâu tươi thôi. 3 ngày thôi...........con chim của pác sẽ thành chú chim nhựa di dộng. chỉ biết nhảy chứ ko biết key6 =)) =)) an7 sâu khô ko nóng ruột quá bố ai kêu cho nổi hahaha=)) =))

15. hh_mobile

hh_mobile Active Member

Thích đã nhận:
    23
    cám ơn bác ruacon80 nhé, mình cho chim ăn thêm chuối và hoa quả chú chim của mình đã tốt hơn rất nhiều rồi.......

16. Huyoc

Huyoc Member

Thích đã nhận:
    0
    hic. chẳng bù cho chim nhà em, mãi mà chẳng thấy căng gì cả. huhuhuhu

17. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chim căng thế mà đi đấu trường 100 ko mang lên thi:eek: .
    Đúng là cao thủ ko màng sự đời =))

18. tuanminh

tuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình khuyên bạn nên ko nuôi chim nữa mà bạn nuôi cá thì hay hơn chúc bạn có một hồ nuôi cá lúc nào rảnh rỗi thì minh ghé bạn chơi

19. longthieugia131

longthieugia131 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu la trường hợp như vậy thì chác chắn bạn cho ăn bột đô loai nay cua đài loan phải ko>?nhu vay khuyên lứu dũe lắm va o thay long dc!người việt nam chơi thức ăn viêtnam!

20. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Nghe mấy anh em nói về cách giảm chim cho bớt căng em thấy ghê quá. Nào là vặn phao câu cho ăn mướp đắng, lấy chỉ thắt cổ(muốn giết chim người ta đây!)
    Theo em rất đơn giản bác đem nhốt chung con chim căng quá mức đó với con mái hay với hai con mái.
    Nhốt chung lồng với chim mái rồi mà vẫn còn líu thì nguy hiểm quá. Không biết bác có cho chim sử dụng chất kích thích không nhỉ ? Nếu có thì xin chia buồn cùng bác híc híc !