Khuyên chỉ chuyện thôi không líu, nhờ mọi người tư vấn dùm?

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi ONGBAPCAY, 22/12/10.

1. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Hiện tại Mình đang nuôi gần chục chú Khuyên.tất cả đàn là mua cùng một hôm,nhưng trong đó có 3 con chỉ hót chuyện thôi chứ không Líu.đàn chim này là Mình mua chọn của những người chuyên đi bẫy khuyên để bán.tất cả đều chọn kỹ,con nào cũng đẹp,dữ,đã có tuổi,chứ không bắt chim non.Vậy mà đã gần 2 mùa rồi,những con kia đều Líu căng hết.duy chỉ có 3 chú này là k Líu,về cám bã,chăm sóc như nhau.thậm chí 3 con đó có phần được ưu ái hơn.Nay qua diễn đàn xin được các bác,anh chị em,hãy giúp đỡ,tư vấn cho.Bởi vì Mình nghe nói Khuyên chuyện là chim đực tuyệt đối,mà đã là đực thì sẽ Líu,lên mình cũng cố gắng nuôi chúng.nhưng cứ thế này thì nản quá,vậy mọi người hãy tư vấn,chỉ bảo cho Mình xem phải khắc phục ra sao với nhé.XIN được cảm ơn rất nhiều?

hoaphuly thích bài này.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác chuyển hộ khẩu cho 3 em nó đi, haha tại nó gét bác đó không thể ưa được, mua chim mà lựa chim dữ không ae còn ai chơi lại bác(đã có gần 7 thằng kêu inh ỏi ròi còn muốn gì nữa), nói thiệt đó nhiều con mình ưng lắm nuôi hoài không lên mà có lên cũng hông ưng thế là cứ rèn em nó, mãi chiu không được và củng có thằng để ý nhận ra cái hay của nó nèo mình =>rồi sao nữa ráng thêm vài ba tháng rồi sao nữa =>em nó ra đi mà lòng ngẩn ngơ....một ngày không xa em nó nổi ngay trước mặt mình ......thôi duyên bác không có thì đừng cố tội em nó vài lơi góp vui với bác..........

3. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Treo tách xa nhau ra đảm bảo líu liền. treo gần nhau không bao giờ líu. kinh nghiệm của tôi đã gặp

hoaphuly thích bài này.
  4. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Mình cũng có 1 con, mình chỉ nuôi 4 con, 3 con đã líu, còn 1 con thì ko líu mặc dù chuyện rất to, cầm trên tay cũng chuyện luôn,
    đã thử qua nhiều cám bã, những con kia nuôi ít tuổi lồng hơn cũng đã líu, mà con này vẫn ko chịu líu. Chim của mình cũng đảm bảo có ít nhất 1 tuổi rừng không thể là ko biết líu nhưng nuôi hoài vẫn ko líu, nản rồi chắc nuôi 1,2 tháng nữa ko líu thì cho nó về với mẹ thiên nhiên

hoaphuly and PHIOMON like this.
  5. Mr.Jimmy

Mr.Jimmy Member

Thích đã nhận:
    12
    tăng mồi tươi . treo cao . kok líu chặt đầu em đi :D

hoaphuly thích bài này.
  6. vietanbtx

vietanbtx New Member

Thích đã nhận:
    3
    Nó đã gan rồi thì càng mồi tươi nhiều nó càng khỏe lộn.

7. bon.

bon. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cho hỏi mồi tươi cho khuyên là món j vậy ?.................?

8. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mồi tươi của khuyên là sâu qui,cào cào,nói chung là khuyên thì khó nói bác ạ,nếu bác treo cạnh nhau thì rất khó líu,và bác phải biết tính nết con chim thì mới dễ nuôi,10 con bác chọc thì 7 con líu roài,7 con đấy có thể là phù hợp với cám bác làm,nếu chim ưa tính nóng bác làm cám nóng thì nó sẽ nhanh líu,nhưng chim ưa tính mát bác làm cám nóng thì nó ko líu cũng dễ hiểu thôi và tất nhiên là có điều ngược lại nữa.Thế nên ko phải con nào cũng giống con nào,người cũng có người thik ăn cái này người thik ăn cái kia,và có người nói lắm có người nói ít,hehehe

hoaphuly and bon. like this.
  9. bon.

bon. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tiện topic cho em hỏi nếu mở mấy clip khuyên líu cho bọn khuyên nhà nghe thì bọn chúng có nhanh líu ko ?
    Em thử mở rồi mà vì chúng chưa biết líu nên chỉ chíu chíu thôi :D

10. Cuncon

Cuncon Member

Thích đã nhận:
    15
    Ho, bac cũng ko nói rõ công thức cám của bác làm như thế nào hay đang dùng loại cám j thì mới góp ý giúp bác được chứ

11. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình biết bạn đã có 7 chú líu rồi nhưng vẫn muốn nghe thử giọng 3 chú còn lại.có cách này bạn thử nhé:

1:treo\ móc chim cao
    2: treo chim cách xa nhau một tí, tốt nhất là ko để chúng thấy nhau
    3: tìm những nơi có chim khuyên ngoài thiên nhiên, ưu tiên những nơi có khuyên mái để giợt chim. hoặc tìm đến những tụ điểm giợt chim khuyên( những nơi đó thông thường đều có khuyên mái nhưng phải treo cách xa những con đã líu căng nhé, khuyên cũng lấn áp nhau nhờ giọng đó )

tổng hợp cả 3 tiêu chí đó mình khuyên bạn nên cho 3 chú khuyên vào lồng bẩy rồi xách đi bẩy chim là tốt nhất. đảm bảo thấy chim mái là chú ta thích và líu liền

---------- Post added 31-01-2011 at 12:01 AM ---------- Previous post was 30-01-2011 at 11:57 PM ----------

cái vấn đề này nguy hiểm lắm nha. 1 là chú sẻ líu đáp trả, 2 là chú câm luôn từ đó. chim khuyên cũng ngại ngùng vì giọng của nhau mà. những giọng líu của những chú khuyên đã đưa lên forum hầu hết là những chú khuyên đã căng lắm.

hoaphuly thích bài này.
  12. hadance

hadance Member

Thích đã nhận:
    2
    1. mua Cám Tuấn Cóng hoặc là Thúy tuấn số 3 cho khuyên ăn (đối với chim đã thay lông xong)
    2. ngày 10 con sâu chia thành ba bữa - sáng 4 con - trưa 3 con - trước khi đi ngủ 3 con.
    3. treo tách xa khỏi những con khuyên khác, chùm lồng cả ngày.( đến khi bắt đầu níu thì chuyển sang chế độ phanh áo lồng từ 9h đến trưa - nếu muốn ép căng thì tiếp tục chùm lồng cả ngày)
    4. tắm ngày / 1 lần (vào buổi trưa, phơi nắng khô lông hãy chùm lồng).
    5. hoa quả (cam) cho ăn tuần/2 lần (thứ năm và chủ nhật - cho ăn vào đầu giờ chiều)
    6. cho đi ngủ trước 5h30 chiều(nhớ là chỗ ngủ phải yên tĩnh, thoáng khí và đón được ánh mặt trời buổi sáng.)
    7. nuôi như vậy khoảng nửa tháng mang đi rượt.( treo xa giàn ra) Gặp chim lạ khuyên tức sẽ căng mà níu thôi.
    8. nếu thi thố thì pha thêm tỉ lệ 1/3 cám gorl vào trước khi đấu đá khoảng mười ngày cho ăn 100% cám Gorl.
    Đây là bài nuôi của cao thủ đấu đá chim khuyên tất nhiên là còn giấu một chút nghề :)
    Thử áp dụng xem sao.

bilshu thích bài này.
  13. quangminhptc

quangminhptc Member

Thích đã nhận:
    3
    khuyên chưa líu chứng tỏ chưa căng mà thôi, bác chịu khó chăm thêm một thời gian nữa, mồi tươi, hoa quả cho ăn nhiều vào là em nó líu liền à