Khuyên chọi !!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi othanhthuy, 20/11/07.

1. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người!các bác cho em hỏi : mọi ngừoi đã ai nuôi khuyên chọi chưa?tại em thấy khuyên cũng có khả năng chọi(nhà em có 2 con khuyên cứ để 2 lồng gần nhau là chúng nó nhảy vào mổ nhau va phát ra những tiếng "kẹp kẹp".và em cũng đã thử thông lồng.chúng cũng đánh nhau như chèo,my,chào mào.tuy ko dược lâu_chác 2 con nhà em gan bé:D).em muốn hỏi chế độ ăn thế nào để chim gan và máu chiến hơn!cảm ơn mọi người nhiêu!!!

2. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    hai con của em chắc là chim non, nhưng cũng có nhiều con máu chiến lao vào chiến nhau. còn chọi khuyên thì mình không biết mấy nhưng chắc chắn là chọn được một con k chọi rất khó vì phải chọn con tuổi rừng cao. còn chế độ ăn để chim gan và máu chiến thì mình nghĩ là không có vì chiến hay không là do con chim dó có máu hay kô thôi, chim mà nhát thì vẫn nhát, chác cho nó hít matuy thì nó mới liều.hehe

3. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng ! ở nhà em chi mỗi 2 con đấy lá oánh nhau thôi!em thử ghép với các con khác nhưng ko con nào đánh cả.mà 2 con đấy đều là khuyên mộc em mới nuôi được mấy tháng!nhưng em thấy đánh nhau cũng máu phết:D! cám ơn anh nhiều!các anh các bác nào còn tinh hoa trong nghề chỉ cho em với!thanks!!

4. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    em củng mới vào nghề chơi khuyên này nhưng chưa tháy khuyên đá nhau gì cả . nếu nhìn tháy chắc ngộ lắm.
    thân chào

5. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    hi.! em cũng có nè.2 con cua E cung giống như 2 con của pác OTHANHTHUY ! tiếc thay. nha EM voi Nha Pác hok gần nhau. néu hok cho nó chiến. Hiii. tiếc quá!

6. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ồ vấn đề khuyên chọi thì mình có nghe rồi và có nhìn tận mắt 1 cao thủ đi tuyển khuyên chọi. Chẳng là hôm lên nhà Minh Mai ở chợ Hàng Da mua cái lồng tàu đang ngồi ngắm mấy em khuyên non vẫn còn bé tý, định chọn 1 em về nuôi thử (chưa nuôi khuyên non bao giờ). Có 1 bác vào làm luôn 5 em, theo mình thì cách chọn rất khác với tiêu trí của ae ta chọn khuyên hót, tò mò buột mồm em hỏi, bác kia bảo "anh nuôi để chọi, khác bọn em nuôi hót". Chẳng hiểu thế nào, cũng không dám hỏi nữa vì đó là nghề kiếm cơm của người ta, đành chịu ôm hận cầm lồng tàu ra về, đến giờ vẫn thắc mắc không có ai lý giải cho, bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cái nhỉ.

7. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ồ vấn đề khuyên chọi thì mình có nghe rồi và có nhìn tận mắt 1 cao thủ đi tuyển khuyên chọi. Chẳng là hôm lên nhà Minh Mai ở chợ Hàng Da mua cái lồng tàu đang ngồi ngắm mấy em khuyên non vẫn còn bé tý, định chọn 1 em về nuôi thử (chưa nuôi khuyên non bao giờ). Có 1 bác vào làm luôn 5 em, theo mình thì cách chọn rất khác với tiêu trí của ae ta chọn khuyên hót, tò mò buột mồm em hỏi, bác kia bảo "anh nuôi để chọi, khác bọn em nuôi hót". Chẳng hiểu thế nào, cũng không dám hỏi nữa vì đó là nghề kiếm cơm của người ta, đành chịu ôm hận cầm lồng tàu ra về, đến giờ vẫn thắc mắc không có ai lý giải cho, bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cái nhỉ.

8. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Mình cũng chẳng hiểu gì về cách chọn khuyên chọi nhưng thấy những con khuyên nuôi non lên thường rất dữ.Bọn này như kiểu thiếu hiểu biết hay sao ấy mà chẳng bao giờ thấy chúng nó sợ các bác khuyên già đời.Cứ động đặt lồng cạnh những con khác là y như rằng nhảy lên cắn phá như thể chén đc ngay:D
    Có thể nuôi khuyên chọi bắt buộc phải là non lên vì như bạn duongvan vespa nói cái bác kia chọn 1 lúc tận 5 em về cơ mà?Liệu có đúng không nhẩy?:D

9. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    không phải khuyên non thì chọi đâu ,khuyên càng già càng maá chiến đa phần thắng thuộc về con già ,nó đá nhau mổ nhau ,mổ thường phát ra tiếng cặp cặp oánh nhau thì thường khuyên tách lồng là bem nhau ác nhất nhất là khi khuyên đang căng hoặc đã líu chiến phải biết hoặc để nhận biết rỗ cho 2 con thoi vào nhau cho chúng nó măm sâu hoặc cám là chiến nếu chim không đánh nhau ^___^

10. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể nuôi tùe khuyên non lên sẽ dữ chim.em cũng chi mới nuôi nên ko biết j:D!nhưng em thấy 2 con nhà em là 2 con mộc.chúng đã đánh nhau từ khi chưa líu.bác nào đã co kinh nghiệm nuôi để chọi thì mách anh em với.em muốn hỏi chế độ ăn,tập luyện(như kiểu vần gà chọi ý :D)giúp em với!!thân!

11. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo tôi nếu nuôi khuyên chọi thì ko nên cho chim treo cạnh chim khác hay thấy mặt chim khác
    chim non nuôi lên tuy đữ nhưng khi gặp chim già hơn đấu lại cũng ko ăn thua
    ngày trước tôi có con khuyên nuôi đút cứ thả con khác vào là nó đuổi đánh rứt hết lông mắt lông bụng mổ đốp đốp vào bụng nếu ko bắt ra kịp con chim kia sẽ bị bại chim ngay có khi chết là khác

12. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    con đấy ghê đấy!nhà anh Đức Hậu ở đâu nhỉ hôm nào em qua chơi.tiện thể xem "chim" anh luôn:D

13. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    cháu thấy con nào nui dạn mà là trống thì oánh nhau thui vì ngòi tự nhin chúng phải đánh nhau để bảo vệ lảnh thổ mà có j sai các bác thông củm

14. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    K dữ hay ko là phần lớn ở bản chất của mỗi con.Em bẫy đc khà nhiều k.có con cầm trên tay nó im thin thít sợ hãy, còn có con thì dựng cat lông lên mổ lia lịa tay em, nhốt nó chung vào với bọn khác nó cwus duổi đánh, mà em để ý thấy những con như thế thường mắt rất sắc,tất nhiên nó là con đực rồi.còn về cách chăm sóc và nuôi dưỡng K chọi thì em chịu...bác nào biết nói cho anh em học hỏi với.

15. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng biết là khuyên dữ hay ko là ở bản chất của nó.nhưng ý em muốn hỏi là nó có 1 chút gan rồi, muốn cho no gan thêm thi làm thế nào ạ.với lại em cung hầu như ko thấy ai nuôi khuyên chọi cả:Dem khơi dậy phong trào chút ấy mà.với lại nếu nuôi được khuyên chọi thi tốt quá.chắc chắn se hay hơn nuôi khuyên hót.các bác thấy em nói có đúng ko ạ???

16. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Ko đúng đâu.thử nghĩa mà xem mấy anh em chưoi khuyên ai cũng quý k của mình.tự nhiên rụng 1 cái lông còn thấy xót nói chi là đêm đi đấu đá.với lại anh em ở đây muốn thươnmgr thức cái hay cái đẹp của giọng k, dáng k chứu còn đem chọi thì là ga hay mi có phải hay hơn ko?đừng làm mất cái tao nhã của K bạn à?

17. concoc_bg412

Thích đã nhận:
    50
    tui thấy K chọi cũng hay đó chú.! ai nuôi được K chọi mới gọi la Pro! :D tui có vài con bít chọi nè. heee.... ma chú MAITHANHTOAn nè.. nuôi K chọi thì nuôi K riêng, K để lứu Riêng. tui thấy hok ảnh huởng gì hết. Đã là K để chọi thì Ai đi tiếc vài cái Lông. sao MI,Gà chú hok thấy xót như K đi. :D

18. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Tại xưa nay nuôi k em chăm bẵm nó quen rùi, cưng chiều nó hết mwucs giờ nghĩ cái canht k chọi nhau nó cứ thế nào ấy.híc.tại bệnh nghề nghiệp mà các bác.

19. concoc_bg412

Thích đã nhận:
    50
    hiiiiiii.......... vậy ah? nhìn k chọi thích lắm Chú E ah. :D