Khuyên chưa Líu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thai_moscow, 26/2/07.

1. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Xin chào các anh em trên diễn đàn, mình mới đăng ký và cũng chưa biết gõ tiếng Việt có dấu nên mong anh em thông cảm vào chỉ bảo, mình sẽ học hỏi sau, hôm nay mình có ý kiến xin hỏi các anh em nuôi khuyên lâu năm một vấn đề về khuyên chưa líu, mình hiện nuôi 6 chú, 5 chú đã líu ít hoặc nhiều, duy có 1 chú mình dài kêu tiếng kép, nhiều khi rít và vẫy cánh, nhưng đặc biệt nuôi 3 tháng rồi không líu mà cũng không hót chuyện, mấy người chơi khuyên đều khặng dịnh chú là là đực mà mình thì bó tay, a quên cám mình làm duy nhất 1 loại 1 lạng 4 long do trứng, ngày nào cũng dọn lồng và tắm phơi nắng đều. XIn anh em cho ý kiến, rất cám ơn và được sự thông cảm của mọi người

--------------------------------------------------------------
    Không rành nuôi khuyên nên không biết sửa chính tả có đúng không. hehehe
    DN

2. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    nuôi 1 em mà chắc là đực rồi thì em nghĩ pác cứ cố gắng kiên nhẫn thêm mà nuôi .Theo em thì pác nên cho ăn thêm mồi tươi như châu chấu non hoặc sâu tươi để ý 1 chút chắc 2 hoặc 3 hôm là chú ta chuyện trò thôi không khó lắm đâu mà ,kể ra nuôi lâu thế mà không hót chuyện em sợ nó hơi suy chim đó , pác xem con chim có gầy hay đi ỉa hok lại kẻo .... hi` hi` ^^ chúc pác có những em chim tốt

3. thai_moscow

Thích đã nhận:
    47
    chào khuyentrangmo

Mình cám ơn bạn nhé con này rất khoẻ chim vãy cánh liên hồi mình đã chăm nó chế độ riêng rất tốt mà vãn vậy .pó tay luôn rùi hai hôm nay mìnhtha cho cậu ta bay đi bay về xem ra ngoài phố no có khá hơn không

4. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    nếu là khuyên xanh có khi phải 1 mùa lông nó mới chơi bạn ơi, tuy nhiên 3 tháng là nó đã đi gió rồi. Líu thì khi thật căng nó mới líu.

5. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Khuyên xanh con nào nhanh lắm thì phải 1 mùa lông thì mới chơi,tuy nhiên chim 1 mùa líu rất yếu,chưa nhiều giọng,phải siêng đi dợt để chim nhanh lên,còn khuyên bổi mới bắt về thì không cần 3 tháng mới đi gió như bác Trung nói đâu,nếu là chim trống dù là bổi thì chỉ cần tách riêng ra 1 lồng là nó đi gió ầm ầm ngay, chơi khuyên thì phải học người Hoa,nuôi mới tốt,chứ người Việt mình nuôi khuyên còn yếu lắm.I-|

6. thai_moscow

Thích đã nhận:
    47
    đã tìm đựoc bạn gái rùi

Chào các bạn như bài trứoc mình đã nói rùi hai hôm nay mình thả con khuyên mà minh nói nuôi 3 tháng chưa hót chuyện đó ,ngày đầu không vấn đề gì chú ta vẫn đi về để ăn đều các pác biết không hôm nay chú ta đi từ sáng sớm đến trưa lại đưa về ....... một cô VỢ và cả hai chui vào lồng cùng ăn và rỉa lông cho nhau trước cả mặt mình nữa chứ thật chẳng ý tứ gì cả

7. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    bác thái ơi

bác thái ơi bác có con khuyên chưa líu thì để lại cho em đi nếu ok bác nhắn tin nhé em ở haiphong nè

8. thai_moscow

Thích đã nhận:
    47
    Chào Hậu ,nếu rỗi mời Hậu đến nhà chơi mình bàn luận về thú chơi nhỉ

9. thai_moscow

Thích đã nhận:
    47
    Chào Hậu ,nếu rỗi mời Hậu đến nhà chơi mình bàn luận về thú chơi nhỉ

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hi Hi bác phải cho thêm tí thông tin chứ
    Nếu mà K mộc mới nuôi được 3 tháng khoẻ mạnh thì thả ra ko bao giờ quay về
    Còn nếu bác mua K thuộc của người ta được 3 tháng thay đổi chế độ chăm sóc nhiều con cũng chưa líu lại được
    Lâu líu chưa chắc đã là líu chán và ko mau mỏ đâu bác ơi. Mới có 3 tháng thôi mà
    Hê hê còn bác bảo hôm nay nó dắt về có khi là 1 anh chồng ấy chứ. Bác cho nó nhiều sâu hoa quả vào thấy nhiều thức ăn là nó làm tổ quanh nhà đấy. Giờ bắt đầu mua sinh sản rồi mà

11. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    3 tháng mà chưa hót chuyện là khuyên mái rồi,và không khéo con khuyên nó dẫn về là 1 chú khuyên trống í chứ,kaka

12. thai_moscow

Thích đã nhận:
    47
    chào anhhung908 không chỉ là con này mà bát kì con nào về nhà mình đều thả đựoc nói về khuyên thì từ năm 1995 nhiều người đã biết mình nuôi thả được lúc đó số người hiểu thế nào là líu còn ít lắm ngay cả mình cũng vậy bẵng đi thời gian mình không ở VN giờ về mới nuôi lại cho thỏa niền đam mê

13. thai_moscow

Thích đã nhận:
    47
    Hậu à

Hậu à ơHP thì hậu hiện ơ phố nào vậy nếu rỗi qua mình chơi mình rất thích giao lưu các vấn đề về khuyên mà
    đt 0936068364

14. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    chòa các bác lại nói về khoen líu em lại mê roài,các bác nói là kh xanh 1 mùa mới líu thì o đúng lém em từng bẫy được 1 con khoen lúc đấy là tháng 7 là mùa khuyên líu (o phải khoen xổng đâu vì em pai thuần =chuối và nhảy toét đầu cơ)mà em nuôi 1 hay 2 tuần gì đó là nó líu choang choang roài cơ lúc mới nghe nó líu chỉ duoc 2-3 tiếng nhưng nuoi mấy ngày thôi là nó líu được 7_8 tiếng liền.Nói thế có khi các bác o tin lại nghĩ em o biết phân biệt thế nèo là líu và hót sổng nhưng em khẳng định là líu 100% vì em đã nuoi rat nhiều khoen líu và nghe rat nhiều khoen líu của các bác trong hội chim .Còn hót chuyen thì đơn giản bẫy ve hôm trước hôm sau hót chuyện liu riu ngay.bác Thai moscau ới ời bác thử nuôi con đó 1 mình 1 chỗ treo ở nơi cao vắng vẻ xem sao hoặc nếu vườn nhà bác chật thì để em bế về nuôi hộ cho bao h líu em ới bác ok? mùa này chim ở ngoài thiên nhiên bắt đầu líu ác roài đó

15. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Mình từng bắt nhiều khuyên mộc 5K trong lồng tập thể và về nhà tách lồng 1 hôm đã líu ngay. Điều này chả có gì lạ vì chúng ta may mắn đã bắt được chú khuyên căng mà thôi. Tuy nhiên nó thường chỉ líu được kéo dài thêm 2 tháng nữa là cùng (tất nhiên là líu trộm).
    Để được một chú khuyên líu thực sự chuẩn hơn về tướng tá, màu lông, giộng điệu thì phải cần có thời gian (tuổi lồng) để chim quen với cám, với không gian mới ...

16. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    pác cướp nói đúng quá , đó là do ta bắt được em chim đang có lửa mà thôi nó chỉ có thể líu trong vòng thời gian đang giao mùa đẻ mà thôi còn 1 thời gian sau nó sẽ ít líu thậm chí là không hề líu chờ đến khi được 1 vụ lông thì nó lại bắt đầu líu lại mà thôi .Nhưng mà bắt được 1 em mà líu thế thì ta có thể an tâm chăm sóc cho chú ta rùi thường thì sau đó nó được 1 vài vụ lông thì hay phải bít , mùa này bắt đầu có thể bẫy được những em đực đang líu choang choang rùi (bẫy = lồng trọi 1 đực 1 mái sẽ dễ bẫy hơn , lúc này có thể tự tay chọn cho mình 1 em líu thật hay hẵng bẫy )

17. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    @khuyentrangmo: Thời điểm này chim ngoài trời chuẩn bị tách cặp, chim trống đã líu rất căng tuy nhiên để bắt được chúng thật sự là khó cho dù có sử dụng chim mái và chím trống để bắt, thông thường em phải đợi khoảng 15 ngày nữa mới đánh được, lúc này mà đánh thì em pó tay

18. khuyentrangmo

Thích đã nhận:
    43
    khó thì có khó nhưng nếu mọi người để ý kĩ 1 cặp chim khi mùa đẻ thì buổi sáng con chống ít khi đi cùng con mái mà nó đậu trên cao để líu ( thường để khẳng định khu vực này đã có chủ ) Nhưng khi ta vác 1 em đực đã được ghép với 1 em mái (chú ý mái phải là mái nuôi khá thuần , khi ở nhà để ý kĩ xem khi con đực nào líu con mái càng kêu khỏe là ghép đôi đó đi bẫy được ) nên bẫy buổi sáng sớm , khi bẫy anh treo con đực 1 cây con mái 1 cây hok cách xa nhau lắm để chỗ hơi khuất 1 chút để chúng còn gọi nhau .Đực nhà ta líu lên ngay lập tức chim ngoai` trời sẽ về líu đấu lại đứng 1 cây gần đó chứ hok xuống cây để đánh con đực ngay ,thường thì đi bẫy này qưyết định em mái là nhiều mái kêu nhiều càng tốt sẽ gây ức chế giữa 2 con đực , đến khi con mái kia ở đằng xa bay về bắt đầu kêu là lúc thấy hay nhất "con đực múa may trong lồng hok líu nữa " còn 2 em mái kêu vè nhau chắc tầm từ 5 ---->10 p là em mái kia vào chiến nhau với em mái của ta , thấy thế con đực nhà mình líu ngay lập tức con đực kia nhảy xuống đánh con đực mình ngay .Lồng đực là lồng sập còn lồng mái là lồng bẫy 2 hoặc 4 cửa chú ý bên trong lồng mái để hoa quả còn lồng đực để 1 cóng sâu bên trong .Lồng đực chú ý là chỉ để hở chỗ sập thôi .(đực chịu đấu và mái chịu kêu là quyết định khá nhiều vào việc bẫy được hay hok ) ngoài ra còn phụ thuộc vào thời tiết và chim trời nữa có nhiều đôi khôn lắm rất khó bẫy .Đấy là kinh nghiệm của em em cũng chỉ bẫy theo cách đó được có 3 cặp nhưng mấy em mái thả rồi .Nhưng những em đực chỗ em nhìn khá nhỏ chim líu dài tiếng hok to lắm hơi thất vọng ,lên đành đi móc là nhiều .

19. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Đã từng đi đánh chim rất nhiều, nhưng thật sự chưa hiểu được các vấn đề như bác khuyentrangmo nói:
    - Tại sao chim đực lại dùng lồng bẫy sập và chim mái lại dùng lồng bẫy 2 hoặc 4 cửa
    - Trong lồng mái để hoa qua còn lồng đực bỏ sâu
    Mong bác chỉ giáo cho

20. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    bán lại cho mình nhe, mình mua lại ngay
    nếu có điều kiện thì gủi hình cho mình nha.