khuyên chuyện xòe??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi ngohuudan_sonca, 6/4/11.

1. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    tình hình là mình mới bắt được một chú khuyên chuyện xòe mềm, các bác cho em hỏi sau này khi líu chú có còn xòe hay ko?

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    đã chuyện xòe thì làm gì có chuyện xòe mềm hay xòe giật hả bác,hehe,chuyện xòe là chuyện xòe thôi,còn líu xòe hay ko thì nói chung là còn nhiều yếu tố lúc nào líu mới biết đc,keke

DÂN KO CHUYÊN thích bài này.
  3. hiencoc

hiencoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hình như có xòe cứng với xòe mềm , còn việc chuyện xòe không chắc đã líu xòe chắc bác phải nuôi thật căng thì mới biết được,nhân tiện hỏi mọi người mình có một em mộc trước khi thay lông thì đã líu và đuôi có nhấp nháy hi vọng rất nhiều nhưng xong lông đợi mãi vẫn không thấy gì (vẫn líu).
    xin cảm ơn

4. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    cái đấy là càng bình thường bác ạ,nhiều con thi thoảng hâm hâm nó cũng xòe đuôi mà bác,keke,cái loại ko nhạy thì nói chung hóng xòe hơi bị khó

5. hiencoc

Thích đã nhận:
    3
    bình thường là đúng thôi mà bạn, nếu em nó có không líu xòe được thì mình vẫn nuôi nó bạn ạ, mình chỉ nuôi cho vui lên chuyện xòe hay không xòe không qúa quan trọng miên là càng nuôi em nó càng đạt phong độ cao là được...

6. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Chuyện líu xòe hay không thì với người nuôi thì quan trọng nhưng với cuộc thi thì không có phần thêm điểm đâu! Chỉ cần khuyên của bạn líu căng, bền là ổn! Còn có líu xòe hay không bạn cứ chơf thêm một thời gian nữa thì biết ngay!

DÂN KO CHUYÊN thích bài này.
  7. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    bác thử ốp với em mái đảm bảo cu cậu hót múa xoè xoẹt ngay

8. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Bác cứ ngồi đó mà mơ đí nhá.Em cũng có 1 con chuyện xoè nhưng líu thì lại không hề xoè.Lúc đầu nhìn thấy nó chuyện xoè cũng hy vọng lắm.Nhưng bao nhiu lần rình mò lúc nó líu thì chỉ thấy cái đuôi giật giật chứ chẳng xoè cái j cả.Nản luôn.2 cái không liên quan tới nhau đâu bác

9. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    trả lời như bác deptoong là hoàn toàn sai lầm,chả con nào líu xòe to mà chuyện ko xòe đâu bác ạ,chuyện xòe là 1 tiềm năng và cơ hội để e nó líu xòe đấy bác

10. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Vậy bác có dám chắc là con chuyện xoè thì sẽ líu xoè k ?

11. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    tất nhiên là không,thế bác cho e hỏi chuyện ko xòe mà líu xòe to ko????????,e đã nói nó chỉ là 1 tiềm năng và cơ hội để líu xòe chứ e khẳng định đâu,bó tay với bác

12. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Bác buồn cười,bó tay cái j?Em nói là chuyện xoè thì ko đủ căn cứ để nói con chim nó xoè hay ko,chủ thớt cứ ngồi đó mà hy vọng.Bác nghĩ cái j mà nói thế

13. taolatao

Thích đã nhận:
    138
    rõ ràng bác nói chủ thớt cứ ngồi đó mà mơ tức là bác bảo chim người ta ko thể líu xòe còn gì,còn chuyện xòe nó mới có khả năng líu xòe,líu xòe hay ko thì tùy con chim.Bác ko nhìn con chim sao khẳng định nó ko thể líu xòe,

14. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bác ơi ..................cho cái Clip để anh em coi nào ?

15. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Bó tay vs ông này cãi ngang thế nhỉ.Tôi nói con chim ko thể líu xoè khi nào.Chủ thớt hỏi nó chuyện xoè thì mấy nữa có líu xoè k ? Tôi bảo chuyện xoè thì không thể khẳng định được con chim nó líu xoè hay không.Vì chuyện xoè và líu xoè là 2 việc khác nhau nên chủ thớt cứ mơ chứ tôi nói con chim nào không thể xoè ?Con nào cũng có thể hy vọng nó xoè hết.Chỉ có lúc nó líu mới být.Còn ngoài ra nó chưa líu thì cứ ngồi đó mà mơ và hy vọng

16. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    Em góp vui tí! Em cũng có 1 em nuôi được khoảng 8 tháng rồi. Mã chim mái. hót chuyện to, luyến láy và em để ý thấy đuôi xòe ra rồi cụp vào! đến khi lần đầu nghe em nó líu, em cũng tổ chức rình rập thì thấy em nó líu cũng xòe đuôi. vậy là được gọi là líu xòe hả các bác?? em còn 1 em nữa cũng nuôi chừng ấy thời gian .tức là khoảng 8 tháng gì đấy . khi líu em nó hơi xệ 2 cánh xuống và lông đầu hơi dợm dợm dựng lên nhìn hoành tráng lắm! Vậy cũng chơi tạm được các bác nhỉ! hiện tại em đang nuôi 3 em. cũng là lần đầu tiên nuôi khuyên!

17. deptoong

Thích đã nhận:
    50
    Lúc líu xoè đuôi thì là líu xoè rồi.Nhưng còn xoè cứng xoè mềm thì bác nói thế em chịu.Bác nuôi có 3 con mà 2 con như thế là hay quá rồi còn j

18. Tuan_Gold

Tuan_Gold Member

Thích đã nhận:
    54
    Theo mình đựoc biết thì nếu chú khuyên của bạn truyện xòe nhừng dòng đuôi chuột em nghĩ nó cũng có khả năng cao là líu xòe.....Đó là một ý kiến cá nhân...còn dám chắc thì ko ai có thể dám chắc đựoc..bác nên kiên trì đợi em nó đến độ căng thì bác biết liền....:D

19. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    Lúc nó líu, đuôi xòe ra cụp vào thì gọi là xòe mềm hay xòe cứng hả bạn? em này của mình hót chuyện có giọng rít của chích chòe than. ban đầu cũng nuôi đến gần chục con. sàng lọc lại chỉ có đc 3 con để nuôi. thấy các pro nói chim khuyên bị lộn mèo là xấu nên mình cũng lựa chọn sao cho ko con nào bị lộn cả. mà cái giống này tài thật, từ đầu đã ko lộn mèo thì sau này dường như ko bao giờ lộn. còn những con đã lộn từ khi trong lồng tập thể rồi thì bó tay với nó luôn. mình thả mấy con tướng tá đẹp đi rồi vì bị lộn mèo tránh nuôi lâu mất công ko chữa đc. em thứ 3 thì líu chỉ đc khoảng 5 đến 6 âm 1 mỏ. nhưng nhanh nhẹn, lông lá mướt mát hơn 2 con kia. mình có cảm giác chú này rất khỏe. trong vòng 8 tháng đấy mình đổi cám đến 3 lần mà riêng chú ta ko xuống 1 cọng lông nào. vẫn xanh mướt mát và họa mắt vẫn dày cộp. còn 2 em kia thì có ảnh hưởng đôi chút. đúng là mỗi con 1 tính :D

20. hiencoc

Thích đã nhận:
    3
    thế mà em lại cứ tưởng là líu xòe là khi líu bản đuôi của me nó xòe rộng như khi mình ngồi đan quạt. em nhà mình hôm rồi thấy tình trạng khá căng rổi tuy nhiên cứ có người nhòm là em nó lại không xòe nữa,chắc lại phải đợi vụ lông sau vậy.