khuyên dừng líu, các bác giúp em với!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi it.huydn, 10/10/11.

1. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Chào các bác!

Em nuôi một con chim mộc từ tháng 10 năm ngoái. Chăm bẵm mấy tháng trời đến tầm tháng 3 năm nay nó bắt đầu líu. nó líu nhiều và to dần. Đến tàm tháng 6 tháng 7 thì nó líu điên lắm, líu điếc cả tai, át cả hai chú trào mào khá to mồm. Thấy nó líu vất vả em mua cám Thúy tuấn 2 cho ăn (trước em vẫn dùng Thúy tuấn 1). Sau vài ngày thấy chim líu ít dần, nhảy rất nhiều nên đã dừng lại. Từ đấy em nó líu ít dần. đến tầm tháng 8 năm nay đến giờ thì dừng hẳn líu. Kêu và hót chuyện cũng ít đi. Giờ em vẫn cho ăn thúy tuấn 1+ vài con sâu quy / ngày, thỉnh thoảng cho hoa quả (chuối tây và táo), tuần tắm nước 2 lần, tắm nắng 3 , 4 lần tuần. Các bác xem rồi tư vấn giúp em nhé. Có phải do nó vào mùa thay lông nên không líu không?

Cám ơn các bác trước :D

ancaraven and tuanlv like this.
  2. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Con tùy bác ạ.Chim bác thay lông hay ko bác phỉa biết chứ vd như nó rớt lông rụng họa.Bác vào cám thúy tuấn 2 có thể nóng quá,khi nóng con chim ko líu nổi chỉ nhảy thôi

ancaraven and it.huydn like this.
  3. Hoanghieptb

Hoanghieptb Active Member

Thích đã nhận:
    42
    Chim mộc mà bác sức khỏe và tinh thần nó chưa ổn định mà bác nâng cám và hạ cám như vậy nó tịt líu là phải.đáng ra bác vào tt2 đc mấy ngày bác thấy nó nhẩy nhiều bác phải tìm cách hạ nhiệt như là tắm và ăn hoa qủa ,đằng này bác lại vội chuyển cám ve tt1 chim bị sốc mất lửa và tịt líu .bây giờ bác chờ chim thay lông xong ,sau 1 mùa thay lông trong lồng sức khỏe chim sẽ tốt hơn và thời gian chơi sẽ lâu hơn .em mới chơi nói sai điều gì các bác chém nhẹ tay.

ancaraven, it.huydn and tuanlv like this.
  4. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    cái vấn đề này em thấy lạ đấy
    mong các bác giúp bác ý chữa cho con kh

5. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Thanks bác. Tất nhiên nó thay lông. Ý em muốn hỏi là có phải do thay lông nên nó không líu nữa hay không thôi?

ancaraven thích bài này.
  6. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Chim thay lông tất nhiên là nó tịt líu rồi.Thay lông nó mất nhiều sức nhìn yếu hẳn đi chuyện trò còn ít huống hồ líu .Nên hạ cám xuống tẩm bổ mồi tươi hoa quả cho lông đẹp.Chim thay lông đi phân cũng nát nha đừng nhầm với đi ỉa ^^.

7. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn bác tuanlv nhiều nhé! hy vọng chú khuyên của em sẽ sớm líu trở lại. Ra đường thấy chim người ta líu ầm ầm nên cũng tủi.

tuanlv and ancaraven like this.
  8. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Tuấn giúp dùm những anh em chưa biết về cám nhé, ở Nha trang không có cám Tuấn Thúy nên anh pó tay.em àh=P~=P~=P~=P~=P~

it.huydn and tuanlv like this.
  9. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    HÌ nuôi chim còn phải tủi nhục và mất tiền ngu nhiều nhiều mới đc hì hì.Hì con chim lúc căng chơi tốt lúc thay lông phải để nó nghỉ ngơi chứ,Chim người ta cũng thía thui bác.Nuôi vài em cho bõ công chăm và nhiều chim để chơi nữa.Nếu ai ko đủ kinh tế mua chim thuộc thì nên đầu tư khoảng 10 chú,loại dần dần và sẽ có khoảng 3 chú để chơi rồi hì

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:16 PM ----------

Hì cám thì đơn giản thui.Tính em ko làm cầu kì vì càng cầu kì bao nhiêu càng khó chơi bấy nhiêu anh ạ.Anh em nào ko sài gold thì sài tuancong nếu biết điều chim.Và tuancong chỉ nên cho con nào thuộc ăn thui vì cám nó nặng ^^.Chim mộc cứ cám đậu mà phang hoặc thúy tuấn.Xác định chơi cám đậu ko nóng vội đc đâu ko thấy chim ng ta líu ầm ầm chim mình tịt rất hay chán nản ^^.

it.huydn and thanhlonghfc like this.