khuyên găp nạn xin cho ý kiến cứu mới...

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi leducthangls, 31/10/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    ~X( ~X( Thưa anh em buổi trưa hôm nay do chủ quan như mọi ngày em để con khuyên trên bàn ngoài cửa hàng về nhà nghỉ, đến chiều ra cưả hàng thì trời ơi con kh của em chắc bị chuột vờn lông lá máu me văng tung té khắp lồng mồm thì há hốc mình run lẩy bẩy:crying: :crying: mà con này lại là con thuần nhất đàn và đầu tư nhiều nhất vừa thay lông song bắt đầu căng lửa chơi păng păng các bác bảo thế có đau o vậy mọi người cho em xin ý kiến có nên nuôi lại nữa o hay là phóng sinh nếu nuôi thì thời gian o biết có lâu o ? mọi người cho em ý kiến nhé cảm ơn nhiều nhiều:crying: :crying:

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    ko biết mức độ thế nào. Nếu chỉ sứt đầu chảy máu thì nuôi vẫn được. Còn gẫy chân gãy cánh mất móng ...thì phóng sinh. Nhưng dù sao bác cũng nuôi 1 thời gian cho nó phục hồi lại đã. Thả lúc bị thương nó die là chắc

3. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Theo mình thì có phóng sinh nó cũng chết thôi vì đã ở trong lồng lâu quá rồi, ko biết cách kiếm mồi đâu. Anh cứ nuôi một thời gian xem sao.

4. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Theo mình thì bạn cố nuôi chú k đó đi, thả sau vì bây giờ chú đó yếu rồi thả ra chết mất. Mình có một chú mi bị chuột cắn mất hẳn một chân, chân còn lại còn 2 ngón cách đây 3 năm rồi nhưng mình vẫn nuôi vì biết thả ra chú mi không sống được nên nuôi vì tình cảm.

5. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    nếu bạn định phóng sinh thì thiện tai / nếu có y định đấy thì gọi mình Cường 0982 102 556, mình cố chăm dùm cho nhé

6. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    cám ơn mọi người đã động viên, vết thương của nó theo mình chủ yếu chắc là tinh thần quá hoảng loạn và nhảy kiệt sức vì chỉ thấy 1 bên cánh dụng hết còn 1bên còn mấy cọng, lông đuôi còn 1 chiếc mồm chắc đau vì thấy ăn hơi vất vả chân còn đủ vẫn nhảy nên xuống cầu được. Bạn svxd ơi mình ở tận ls nếu bạn nên chơi vào giao lưu mình nhé, mình tặng ngay ok. số mobifone (0935669888 ,0904218333) mình tên Thắng nhớ gọi nhé và mời Anh em trong diễn đàn nếu ai có dịp ghé qua Lạng sơn

7. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nếu nó là con chim của mình , là con chim mà mình quý nhất thì mình sẻ nuôi nó , và chăm sóc tốt , cho đến khi nào nó ko muốn ở lại với mình nữa,nó muốn trở về với cỏi vỉnh hằng , bất tử ,thì thôi

8. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    @Leducthangls : :D chết thật , cứ tưởng bác ở HN . Lên LS nhất định giao lưu học hỏi

9. wonbin_3000

wonbin_3000 Member

Thích đã nhận:
    4
    hic,báo với các bac tin buồn là con khuyên yêu quý của e hôm nay cũng bị 1 con chuột cắn nứt nan lồng chui vào ăn thịt.huhu.đau xót quá.ko biết làm thế nào để trả thù.mà e nuôi tận ban công tầng 3 ko hiểu sao nó dánh hơi thấy

10. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Đang đổi mùa, chuột chuôi dao nhiều và đi tìm thức ăn cho mùa đông nên các bạn chú ý bảo vệ các chú chim yêu quý của mình nhé!

11. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    trời con chim 400 k của wobin3000 bị chết à?
    nhà có con mèo to thế mà để chuot nó phá????hay là mèo nó thịt chim cũng nên

12. leducthangls

Thích đã nhận:
    129
    Báo cáo với anh em con khuyên của em nó die mất rồi buồn quá huu huu .nhưng nghĩ cũng được rồi vì nếu mà sau khi tai nạn mà nó cứ sống dai dẳng mà bắt mình nuôi thì o biết bao giờ nó mới bình phục thì cũng mệt thà nó die rồi sót một tý chẳng sao. em đã sử con chuột trả thù rồi nhưng vãn tức uhuh

13. wonbin_3000

wonbin_3000 Member

Thích đã nhận:
    4
    ko phải mèo thịt.tôi treo ở ngoài mà,nó cắn đứt nan lồng chui vào.tôi lên gác còn thấy nó phi ra mà.bác leducthangls giết chuột thế nào dạy e để e trả thù cho con chim của e với

14. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    À thảo nào, bẫy chuột nhà em sập 3 lần rồi mà không thấy chuột. Kiểu này thì nó chui vào lồng ngon lành cành đào. Thỉng thoảng thấy chim ré lên một tiếng, chắc lúc đó có chuột chạy qua, mà em toàn để lồng dưới sàn tum mới chết chứ.

Trên tum vẫn có chuột bình thường bác ạ, chẳng cứ gì tầng 3 đâu

15. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi toàn dùng lồng sắt thôi, xấu tí nhưng cũng đỡ lo chuột bọ hơn nhiều. Sang năm mới định mua khuyên giờ chỉ có chòe than thôi :laughing: :laughing: :laughing:

16. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo em nuôi chim dùng lồng gì cũng ko chống được chuột
    hồi xưa em dùng lồng nan khít mà chuột nó còn lôi được con chim ra cắn gẫy chân, con chim chết nhưng lồng vẫn nguyên xi
    tốt nhất nên treo cao tránh chuột
    mùa này chuột hay làm tổ đẻ nên rất dữ cắn phá linh tinh có khi đi ngủ ko mắc màn còn bi chuột cắn chân người nưa~
    tức quá hôm qua chuột cống nó trèo lên nhà bới tung cái gốc đinh năng lên làm tổ đẻ suýt chêt cái cây đẹp
    bác nào bầy cho em cách bẫy con chuột đó bẫy được giết thịt chia 1\2 cho bác phần đuôi

17. Vuchinhdung356

Vuchinhdung356 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đồng ý với bạn,nhưng vẫn có lời chia buồn.vi mình cũng trải qua cái buồn quá này!

18. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nên thả nó đi . vì nó bị chuột xử 1 lần rồi tâm hồn đâu mà líu nữa.

19. othanhthuy

othanhthuy Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng co 1 chú khuyên bi như bác leducthangls.chuột vờn rụng hết lông 1 bên cánh(vừa thay lông xong moi đau em chứ).nhưng em vẫn nuôi.đến giờ no thay lông lai xong rồi!va cũng đã trở lại bình thường roài:D !xin chân thành chia buồn cùng bác.!!!

20. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Thấy các bác nói về tai nạn K nhìu quá!em cũng tham gia chẳng là con mèo Tây dởm ( vì nó lai) nhà em đã có tiền án là cắn chết 2 con vẹt ro uỳnh trên cây mà ko biết ở đâu bay đến, thêm nữa là mấy chú khuyên em bẫy đc, đáng kể nhất là 1 chú K em nuôi cũng khá lâu nữa chứ.thế đó.Nó là mối nguy hiểm luôn rình rập cho lũ chim còn lại của em.vậy mà nó vẫn đc cả nhà iu quý,Em chỉ muốn đá đít nó ra ngoài đường thôi!