Khuyên ị lỏng, giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi liu'dai, 21/1/08.

1. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Số là thế này, mình nuôi 4 chú khuyên, chế độ ăn giống như nhau, cám thường xuyên, chuối cách ngày, cào cào non mối khi mua được:laughing:.Cả bốn chú đều nuôi được khoảng 2 năm. Hai trong 4 chú đã líu không hiết mõi miệng:applause:, một em không líu vì là mái:laughing:. Em còn lại không chịu líu dù chơi gió rất căng, giọng rất to.
    Em không chịu líu đó luôn luôn đi ị phân lỏng, liên tục hầu như cả gần 2 năm nay. có phải do ị lỏng nên chú ta không líu được phải không ạ.Có cao thủ nào bày giúp mình cách chữa cho chú ta đi. Đừng bảo do chế độ ăn nhé, vì cả 4 em mình cho ăn giống nhau, ngay cả thời điểm cho ăn trái cây và thay bột cũng giống nhau do.Mong hồi âm!

2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    đúng rùi bác à.ị lỏng thì ko líu đc đâu.chú thiếu Hùng có mấy bài trị bệnh này đấy.bạn sang phần chim rừng mà xem.à để mình nhắc lại vậy.đó là bạn mua thuốc Gentamicin về pha với nước cho vào cóng cho chim uống.theo chú ấy dặn thì nhớ là cho lượng nước vừa đủ cho nó uống 1 ngày thui.hi.chúc chú chim đó khỏi bệnh.

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Đi ỉa gần 2 năm rồi mà giờ bác mới đưa lên à, con đấy cũng sống dai đấy nhỉ. Nhà em chỉ bị 1 tuần đã bye bye. Bác thử cho em nó ăn cám Ba Vì nghiền nhỏ xem, em chỉ có mỗi bài đấy :D

4. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    cho mật ong rồi cho tấm xã lửa ngưng chuối cho bột nguội vào và cào cào phải mổi ngày siêng tắm và phơi nắng nhiều vào!!!!(chỉ cho xíu xíu mật ong chim vừa ăn xong cho tấm liền sau đóa làm như trên)......................chúc bạn thành công...

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ý bạn là sao, đọc không hiểu. "Tấm xã lửa" và "bột nguội" là cái gì bạn

6. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    cái này nói theo trong nam còn bạn ờ ha nội làm sao mà hiểu được hihi!!!

7. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chuối cách ngày ........híc híc bác cho ăn ít chuối thôi .........mà tốt nhất bây giờ đừng cho ăn chuối nữa. .....em có bí quyết cho bác đây .....bác cho nó ăn đậu xanh thôi đừng cho trứng ...........xem nó còn đi ngoài không nếu vẫn đi ngoài thì mình chịu luôn ..........(^_^)

8. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Mình cũng có 1em nuôi được 6 tháng rồi rất thuần và đẹp chim, nhưng phải cái tội đi ngoài chữa hoài ko khỏi các kiểu rồi. nản quá lần này cho uống thử gentamicin theo bạn (maithanhtoan) xem có khỏi ko neúu ko chắc phóng sinh quá

9. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hihiihi, xem ra cũng có nhiều kinh nghiệm cho trường hợp này ghê ha, mình cũng xin đóng góp một phương pháp nữa đây, đó là thay bột khoen bằng bột chòe lửa khi hết ỉa chảy thì trộn chung hai loại bột, cho ăn tiếp một thời gian nếu thấy ổn thì cho ăn trở lại bột khoen.
    Thực ra mình nuôi có 2 em thôi nên chỉ áp dụng cách này cho 2 đứa nó, không biết có hiệu quả với chim bác không.

10. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    axx ăn theo kiểu bạn sốc bột chim rớt lửa luôn đó ko nên ko nên...............cứ làm theo mình ngưng hẳn chuối khi nào phân khô và trắng thì 3 hôm 1 xiu nhõ chưối......

11. liu'dai

liu'dai Active Member

Thích đã nhận:
    198
    Không do bột đâu bạn, vì ba em kia có đi lỏng đâu. Để mình thử cho dùng gentamycin thử xem. cám ơn các bạn rất nhiều. Chứ nếu đổi bột thì chắc em đó cũng không them chuyện nữa luôn chứ đừng nói chuyện líu.:crying::crying:

12. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hihih

bạn hãy cho no ăn chuối hoi sống (vừa chín tới ấy)khoảng hai hay ba ngày là hết liền !!

13. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    axx chĩ bạy nữa ăn chuối sống còn chết ác nữa..................

14. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bác hy sinh cho con đó ăn cám strongboy đi, bảo đãm hết đi phân lõng ngay!
    Chúc con K của bạn mau hết bệnh.

15. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Con đó nếu mà bị nặng quá ăn trong boy ko hết thì bạn dùng thử loại cám nổ tăng liều lượng cho con chim mau khỏi lại nhanh líu

16. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em khuyên bác chân thành là bác nên thả con đấy đi, vì hai năm nuôi rồi mà bị đi ỉa thể thì hỏng hết đường ruột rồi còn j. nếu bác muốn chữa thì đơn giản nhất là mua thuốc đi ỉa về có 2k \1túi uống liên tục khi nào hết thì thôi. mà để cho con của bác khỏe hẳn hồi phục thì chắc là 1 năm sau mới chơi được.hehe

17. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em cũng có chú nuôi 1 năm nay rùi mà vẫn đi phân lỏng.nhờ giời đất thế nào thay cám xong chú lại ỉa khô cong thế.bác làm cám ít chất thôi.chỉ trứng với đậu xanh,1 lạng đậu xanh chỉ cho 4 trứng thế là ổn.đang bị đi ỉa tốt nhất là dừng ăn chuối.chúc chim bác khỏi bệnh giống chim em.

cám tốt_chim hàng hiệu!

18. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chim khoen thì ăn đậu xanh và trứng là ổn rồi kg cần phải nhiều chất làm cho chim bị đi ỉa thôi, có nhiều cách trị đi ỉa, phải tùy vào con chim chịu cách nào nên bác phải thử từng cách thôi 1: ăn chuối sứ còn hơi xan, 2 cho uống nước chè, 3 cho ăn cám ba vì , 4 mua thuốc cho chm uống.

19. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua 1 con K thuộc giá củng rẻ 250k à,và líu củng dc 5,6 tiếng.Chuối và tàng ong đều độ ,nhung ko biết sao lúc tắm chim cằm lồng lên thấy nó đi ngoài có 1 cục phân màu xanh lá cây :(( , mong các anh chỉ em cách trị

20. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    vậy là chim bạn sắp lên dg rồi đó, chia buồn, mua con khác mà chơi