khuyên không chịu líu khi có người mặc dù nuôi non lên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi quantn, 22/8/12.

1. quantn

quantn Active Member

Thích đã nhận:
    39
    ai có kinh nghiệm trong trường hợp này chỉ giùm em với,chẳng là chú khuyên em nuôi từ non đã hơn 1 năm rùi mà khi có người nó không chịu líu?? chắc chắn không phải do sợ người vì em này rất thuần,em vẫn thường xuyên thò tay gãi nó được.khi đứng 1 mình không có người nó líu rất tốt nhưng không hiểu sao cứ thấy người là nó im re luôn....? có cách nào để nó thấy người vẫn líu như thường được không?nếu có mong mọi người chỉ giúp.thanks các bác trước!

hoaphuly thích bài này.
  2. tblove

tblove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    chim chưa căng đến 1 mức nhất định thì phong đọ của nó chưa có và chưa đạt đỉnh đâu bạn

3. quantn

quantn Active Member

Thích đã nhận:
    39
    làm sao cho nó căng được hả bác?????????????????????????

4. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Mùa này chim đang thay lông, bạn hãy chờ bao giờ tương đối ổn nên thay đổi chế độ ăn. Thông thường mới một mùa thì vẫn chưa đạt được đỉnh, vẫn cần thêm thời gian đó bạn, đừng quá vội mà dục tốc bất đạt kẻo hỏng mất.

hungbogay thích bài này.
  5. quantn

quantn Active Member

Thích đã nhận:
    39
    em thấy mọi người nuôi chim non mới được 2,3 tháng mà đã líu ầm ầm dù không hay lắm,thấy bảo cho ăn thúy tuấn cám số nó nhanh líu hơn phải không bác?

6. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Quan trọng là quan niệm của bạn về chim non như thế nào, chim chưa mở mắt, chim chưa mọc lông ống, chim đang tập bay... mói có thể gọi là chim non. Nếu nuôi chim non mà 2, 3 tháng đã líu ầm ầm thì có lẽ là non 2 năm.

7. quantn

quantn Active Member

Thích đã nhận:
    39
    ẹc,chim người ta nuôi non từ khi còn phải bón cám mà bác.thấy tụi nó cho ăn cám thúy tuấn số 2 mới được 2-3 tháng là cùng(tính từ lúc bắt được còn phải bón đó)đã líu xổ ác lăm rùi?

8. vànhkhuyên

vànhkhuyên Guest

đồng quan điểm. chim non. bắt đầy đủ lông. đang tập chuyền tôi nuôi khoản 3 tháng là biết líu rồi mặt dù chưa căng lắm. nhưng cứ móc ra là bắn .

9. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Có thể là bạn nuôi chim chưa căng nên mới....Nhưng theo bạn nói mình thấy lý do Không phải do chưa căng mà do bạn...Bạn hay gái đầu, thọc tay giỡn nên nó thấy bạn là xù lên đòi giỡn...đâm ra không líu....Theo mình để hết tật này bạn nên chăm thật cang và để gần mấy chú khuyên líu khác gần bạn nhưng đừng giỡn với nó, từ từ nghe mấy em kia chơi là đấu lại thôi........