khuyên ko chịu tắm

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vuongvnn, 9/11/08.

1. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    em có con khuyên mộc. nuôi cũng đã được hơn 1 tháng rồi.. rất chăm hót chuyện và thỉnh thoảng thấy líu trộm vài cái. 2 tuần trước đã trang bị lồng tắm cho nó rồi. mỗi lần có nắng là mang nó sang bên lồng đó tắm. em xài cái bát ăn cơm nhỏ. cho vào đó 1/3 nước.. và thật kỳ lạ là nó chả bao giờ chịu tắm cả, toàn bắt em phun nước vào người nó thui.. bác nào chỉ dùm em với. phun nước mãi kiểu này thì cũng ko thể bằng nó tự tắm được

2. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0

Khuyên mộc nuôi vất vả và đòi hỏi sự kiên trì mà bạn. Ai cũng vậy thôi chịu khó nuôi em nó 1 tgian khi dạn người,và quen thì mới tự tắm được.

3. QuanHN

QuanHN Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước kia mới chơi mình cũng gặp cảnh tương tự như bạn.Nếu bạn có con khuyên nào mà đã chịu tắm thì nhốt chung con ko tắm vào là nó sẽ tắm theo ngay. Còn nếu bạn mà ko co con khuyên nào chịu tắm thì trước khi tắm chừng 15phuts bạn phơi nắng cho nó và sau đó cho nó vào lồng tắm, phun cho nó ít nước lên người và để vào chỗ tĩnh là nó tắm ngay mà.
    Chúc bạn thành công!!!!!!!!!!!!!!11

4. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    làm theo cách như ông này là chuẩn đấy. thực hiên ngay đi

5. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    thx các bác nhiều.. nhưng hum nay em cho phơi nắng rồi khoảng 10-20p j` đó rồi mới cho nó vào lồng tắm. chờ mãi mà ko thấy nó tắm, lồng tắm của mình loại nhỏ và nan cũng nhỏ còn cho cả mai hoa tắm lồng đó nữa. ko biết lồng nhỏ có ảnh hưởng j` ko. mình đục cái nắp chai lavi rồi phun 1 ít lên chim nhưng ko thấy nó tắm.

6. vuanhhung

vuanhhung Member

Thích đã nhận:
    5
    lồng tắm thì ko ảnh hưởng gì đến khuyên cả đâu bạn à. mai hoa hoa hay khuyên đều tắm đc. con chim của bạn không chim chịu tắm thì là nhốt nó chung với những con đã biết tắm 1 thời gian là nó tự tắm . chúc thành công . kích vào chữ cám ơn cho mình nhé. he

7. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    có gì đâu mà vất vả hả bác ! bác nghe em mua 1 cái lọ phun sương cho hoa phong lan ! rồi mang về lùa em nó sang lồng tắm phun cho nó ướt 1 2 lần quen là tắm ngay ý mà bác ! chúc bác thành công !