khuyên líu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hoami_canhtrang, 22/10/05.

1. hoami_canhtrang

hoami_canhtrang New Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào các bác em rất thích nuôi chim đặc biệt là khuyên em có mấy con khuyên nhưng mà không thấy líu chúng nó chi hót chuyện thôi lên em nuôi củng cảm thấy chán nếu bác nào có kinh nghiệm về khuyên thi cho em một che độ mồi để xem mấy con chim nhà em có tiến bộ không?
    em cảm ơn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn hãy xem lại các bài đã post trong mục Làm cám khuyên, cách nuôi và chăm Khuyên....

3. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    Khuyên liếu thì phải là Khuyên tróng mới liếu, muốn liếu phải nuôi mấy tháng mới liếu. Hai là Khuyên phải bỏ riêng từng lòng đừng cho thấy nhau. Nếu nuôi lâu mà không liếu chác phải coi lại là mái quá. Vì Khuyên mái chỉ kêu chêu chêu thôi. Nếu bạn đam mê vạy thì phải có lòng kiên nhẩn và không ngừng nghiên cứu thêm thời gian bạn sẽ thành thày (pro) eheh bye

Bạch Đề

4. hoami_canhtrang

hoami_canhtrang New Member

Thích đã nhận:
    14
    cảm ơn các bác nha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

5. crazhzone

crazhzone New Member

Thích đã nhận:
    290
    khuyên trống thường ré ( mình ko biết phải gọi thế nào nhưng nó kêu nhu là tiếng dế gáy vậy ) bạn để ý thấy nó ré lên như vậy ko , khuyên phải hơi dạn dĩ 1 chút mới bắt đầu líu , nhưng nếu bạn chọn hay con nào còn lửaundefined có thể chỉ 1-2 là líu rồi mặc dù vẫn sợ người , bạn chon con nào dáng càng thon thì càng có hy vọng

6. nam_cua_o

nam_cua_o New Member

Thích đã nhận:
    98
    Một con khuyên líu phải có những điều sau:
    + Trước tiên chú chim đó phải là chim trống
    + Con khuyên đó là phải có tuổi lồng (có một thời gian nuôi trong lồng),cũng có nhưng con khi ta mới bắt là nó đã có thể líu ngay nhưng thường kéo dài không lâu vì khi mới bắt nó đang căng ở ngoài thiên nhiên nên có thể líu ngay còn khi nó ăn cám vào rồi sẽ không líu nữa.
    + Chế độ chăm sóc cho chim khuyên. Chim khuyên là giống chim nhỏ nên chịu ảnh hưởng của các điều kiện bên ngoaì.
    Thời tiết ,cái này ta ko thể nào kiểm soát đươc.Nhưng cũng có thể thêm mồi ăn cho chú chim nó đỡ bị ảnh hưởng.Ví dụ: thời tiết nóng ta cho ăn nhiều loại hoa quả mát còn trời lạnh ta có thể cho ăn thêm nhiều sâu tượi
    Cám chim nên cho ăn đều,không nên hay thay đổi.Nhiều người cứ nói loại cam nó cám kia thực ra là cho chim mong căng hơn để líu mà thội Ví dụ :ở quê những người nuôi khuyên vẫn cho nó ăn cám túi cho mi,chào mào mà khuyên vẫn líu là gì, còn có nhiều người cho ăn cám chim làm rất nhiều trứng mà đâu có líu là do cứ nghe mọi người thay cám liên túc nên khi khuyên ăn chưa quen lại thay nên nó thay lông nên không líu đó thôi.
    Chim khuyên là giống chim ăn hoa quả và sâu bọ ở ngoài thiên nhiên. Do vậy ta cũng phải cho nó ăn hoa quả thường xuyên.Ví dụ như chuối tây, cam, quýt, táo, dưa chuột, mâm xôi,.....Nói chung cũng có thể cho ăn hoa quả mùa nào cho ăn hoa quả mùa đó.

7. HưngLTT

HưngLTT New Member

Thích đã nhận:
    196
    5cua0 xì pam nhá. Tôi cũng sẽ nuôi khuyên, có lồng và phụ kiện đầy đủ roài, đang nghiên cứu trên 4rum thêm chút đã.

5cuao bị lỗi đường truyền nên vô tình thành xì pam, em đã xoá bớt 1 bài rồi. Cám ơn anh ;)

8. free_as_abirds

free_as_abirds New Member

Thích đã nhận:
    118

Con này thì chỉ líu giỏi lắm được 2 hôm là tịt ~X(

9. đức hậu

đức hậu New Member

Thích đã nhận:
    121
    + Con khuyên đó là phải có tuổi lồng (có một thời gian nuôi trong lồng),cũng có nhưng con khi ta mới bắt là nó đã có thể líu ngay nhưng thường kéo dài không lâu vì khi mới bắt nó đang căng ở ngoài thiên nhiên nên có thể líu ngay còn khi nó ăn cám vào rồi sẽ không líu nữa.
    Ai bao bac nam cua o la khi an cam vao ko liu nua, hoi truoc em bay duoc 1 con chim vanh khuyen liu duoc khoang 3 thang no moi chiu tit, ma ngay nao no cung liu 12/24 co khi khuyen nuoi 3 nam chac gi da dau lai duoc no
    xin loi bac Mod em ko danh duoc dau

10. khuyentrangmo

khuyentrangmo New Member

Thích đã nhận:
    43
    to đưc hậu : anh không lên nói thế theo em đó là kinh nghiệm của người chơi mình nói thế lần sau chả ai dám nói kinh nghiệm cho người nuôi khác cả .Anh chỉ lên góp ý thêm chứ không lên nói như thế phật lòng người khác .
    theo em đúng là con chim mới bắt về líu ngay được là mừng rồi không phải hồi hộp chờ nó líu nữa để biết giọng thế nào để còn nuôi tiếp (nhưng thường nó chỉ đang căng ngoài thiên nhiên mà thôi ) chứ khi nuôi vào cám 1 thời gian là con chim đó sẽ líu ít dần đi và sẽ ngừng líu và chỉ chuyện trò là nhiều , lúc đó là người nuôi nản nhất ,nhưng nên nhớ là con chim nó còn lạ thức ăn ,lạ khi vào lồng lạ khi tiếp xúc môi trường mới vậy nên nó thường sẽ nhanh chóng giảm lửa rừng ngay sau khi vào lồng một thời gian.Còn khi mà anh nói con chim mới bẫy về mà líu 12/24h thường là con chim đang còn lửa rừng +nhà có nhiều chim căng + con đó có bản lĩnh ----> nó là vấn để đẻ thôi thúc con chim líu mà thôi sau 1 thời gian nó cũng sẽ giảm lửa dần dần , thay lông xong chắc chắn sẽ líu tốt .Nhưng những con chim như thế bói ra quá hiếm kiếm được 1 chú chim như thế thì còn gì bằng ,em cũng đã từng nuôi và bẫy những chú chim líu rất tốt ngoài thiên nhiên rồi nhưng vào lồng thường thay 1 vụ lông mới chơi tốt được vạy nên theo em kinh nghiệm của pác nam_cua_o là hoàn toàn đúng chứ không pác không lên nói như vậy (em không đồng ý cách pac nói )con chim đó của pác chắc chỉ tìm và bắt được nói là bẫy về líu 3 tháng mà líu dài líu nhiều đấu tốt mà mộc tinh thì chắc chỉ có 1 mà thôi .Em có nói gì không phải xin pác bỏ qua em luôn muốn mọi người cùng bàn luận để có nhiều pài viết hay và kinh nghiệm của người này giúp đỡ người khác chứ không muốn có những chuyện nói ra để anh em không bằng lòng .

11. cavang

cavang New Member

Thích đã nhận:
    103
    Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn khuyentrangmo, còn trường hợp của bạn đức hậu nói thì mình nghĩ em đó là của ai nuôi mấy năm tuổi lồng xong bị xổng ra thui, dẫu sao cũng chúc mừng bạn đã có được em khuyên hay, cố chăm cho nó giữ được phong độ nhé

12. đức hậu

đức hậu New Member

Thích đã nhận:
    121
    con ấy là khuyên mộc mà bác cá vàng, .
    ...
    .
    .

13. giang nguyen

giang nguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi , em cũng mới bẫy đc 1 chú, em nuôi đc khoảng 15 ngày thì nó bắt đầu bắn rùi. như vậy theo các bác thì con của em có bắn đc lâu ko ?

14. Kon_Chim_Kon

Kon_Chim_Kon New Member

Thích đã nhận:
    0
    đơn giản không bác cứ mua 1 con chim khuyên đực trông mặt mũi tàm tạm 1 tí nuôi sạch sẽ cho ăn hoa quả đều với cám strong-boy bây giờ thì đảm bảo 99% sẽ líu ....:D

15. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 New Member

Thích đã nhận:
    149
    cái này em đồng ý với bác
    to nam_cua_o: chim líu (nói với người mới chơi) không cần tuổi lồng vẫn líu mà ...anh mà đòi tuổi lồng vói người mới thế thì...chẳng ai dám chơi(sợ nản:D )
    to cavang,khuyentrangmo: các anh chưa từng bắt khuyên mộc líu 3 tháng luôn hả:eek: :eek: :eek: em thì nhiều rồi con hiện tại ở nhà được 2 mùa ...hồi mua mộc tinh o trên Thái Nguyên (trong lồng hơn 1000con) về líu ră họng 3 tháng ...đến nay vẫn líu:D :D

16. khuyentrangmo

khuyentrangmo New Member

Thích đã nhận:
    43
    trài ai bảo là chưa bắt chim mộc vào lồng líu trong 3 tháng đề nghị pác chịu khó đọc cho kĩ nha .~^_^~

17. banana

banana New Member

Thích đã nhận:
    1
    em muốn tham gia một khía cạnh về khuyên chọi em nuôi môt chu khuyên bẫy được một thời gian vì thấy nó khá dữ dằn môi khi choc que chơi , nên em bao dạn quyêt định cho nó làm quen với món máu của những con khuyên yếu bóng vía hơn, giờ đây mỗi khi nhìn thấy chú nào khác nó lao vào như muốn ăn tuơi nuốt sống. hehehe không biết thông tin của em có tạo ra cơn sốt gì ko đây?bác nào có ý kiến cho em biết với nhé

18. lungquy_82

lungquy_82 New Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn nuôi nhiều hay ít bạn nghe mình mua cam tàu là nhanh líu nhất còn nếu kinh phí bạn ko dủ thì ban nuôi cám trúng dỗ xanh trộn thêm nhộng mình dảm bảo ko líu ko lấy tiền , cho an thêm hoa quả nũa chịu khó cham bam là tốt nhất mà cũng tùy thuộc vào con chim của bạn có hop cam hay ko thội

19. mdhuy222

mdhuy222 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại sao em cho ăn như trên chim em lại không lía các bác trả lời dùm em với

20. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,904
    Ăn uống cũng là một phần nhưng để có 1 chú chim líu được thì trước hết là chú chim phải có tố chất tốt bạn ạ. Chú chim phải có tố chất tốt + chế độ nuôi tốt --> thì mới mau líu. Cùng một chế độ nuôi, nhưng có chú khuyên líu nhanh và cũng có chú khuyên nuôi mãi mà ko líu cũng là chuyện bình thường bạn ạ.