khuyên líu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi longnam, 17/12/07.

1. longnam

longnam Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình hỏi khuyên cang nhất mùa nào trong năm

2. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác thấy trời nắng thì k hay líu ko, mùa hè chim căng.

3. lang_thang_2234

lang_thang_2234 Member

Thích đã nhận:
    1
    thế hả cảm ơn bác nhé em mới chơi nên cũng không biết, em cứ tưởng chim căng nhất vào mùa đông chứ!

4. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    K thì căng nhất vào mùa sắp chuyển mưa trước mùa mưa mấy tháng..................

5. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    nhưng nói chung là chim căng hay ko là do mình nuôi và thay lông đúng độ và đúng ngày tháng ........

6. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Em thấy nói cho chim ăn cám nổ và trong boy thì mùa nào cũng líu, đã là cám nổ thì líu ko phải là vấn đề

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác chào mào nói đúng, đã ăn strong boy mà chim hay nữa thì mùa nào cũng phải líu.

8. Nam hcpainter

Nam hcpainter Member

Thích đã nhận:
    0
    chim căng nhất khi we có chế độ nuôi và chăm sóc tiêu chuẩn, lam sao để chim thay lông đung mùa với chim ở ngoài thiên nhiên. tuy vậy theo minh biết thì chim thường căng nhât vao nhửng tháng 3-5 và sau khi thay lông. còn phụ thuộc vào chấy lượng cám chỉ là một phần, co ng chi nuôi bằng cám cò ma chim vẫn líu căng bục nan lồng đấy thôi! chúc anh em luôn có những chú chim hay. Thân!

9. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Với thời tiết miền Bắc thìkhuyên căng nhất vào cuối xuân và hè, đó là chim ngoài trời , còn chim nuôi , trừ mùa thay lông ra thì mùa nào cũng căng cả. Nhưng theo mình thì không nên để chim căng quá trong 1 thời gian dài= cách cho ăn cám nổ. Chơi như vây con chim không được bền , đặc biệt là quá trình thay lông của chim sẽ kéo dài hơn thường lệ. Và với người nào nuôi nhiều khuyên thì có 1 con căng quá lâu thì các con khác dễ bị "ốp" và nó thường không lên được. Vào cuối xuân chim thường hay cặp đôi để xoáy ổ, vì vậy chúng thường khoe giọng hót của mình cưa em mái và thị uy với tên nào bén mảng đến lãnh địa của nó