Khuyên lộn cầu- Xin giúp đỡ.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi saolant, 20/6/10.

1. saolant

saolant Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Khuyên bổi nhà em mấy hôm nay nhảy lộn cầu, nhờ các Bác đi trước tư vấn giúp em. Tks

2. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Bạn mua 1 mớ cước câu về, căng dây lên trên lồng không cho nó bám nóc, cứ nuôi như vậy từ 3 đến 6 tháng, khi treo lồng chim phải lưu ý: hễ thấy ngoái là chuyển chỗ treo hoặc đổi sang lống mới không lên để chúng lộn cầu quá lâu thành tật rất khó chữa thường 60% chim mới vào lồng có tật lộn ngoái người chơi chim mộc phải lựa chim, lên treo chim ở chỗ thoáng khi chim hết lộn, bỏ dần dây ra là ok, hạn chế đừng treo đĩa CD lên vì bạn chữa được lộn nóc lồng chim lại mắc bệnh ngoái cổ rất khó chịu. Nhưng còn tủy thuộc vào con chim với những con chim mộc thôi chứ Thuộc 1 đến 2 năm lồng thì chịu vì người nuôi trước để chúng lộn thành nếp rồi có chữa cũng khó.

mimoc, thinhdtlx and saolant like this.
  3. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    khuyên mà bị lộn ngoái thì khó chữa vô cùng, mình có cách này (đã qua kiểm chứng nhé ), kiếm 1 cái lồng vuông bịt nóc 2 bên và sau lưng lồng ( bịt kín nhé ) cho e khyên đó vô, cải tạo tàm 3 4 tháng là e nó chừa ngay, mới kiểm chứng cho 1 e ương bướng nhất nhà và kết quả sau mấy hôm từ hôm về lồng tròn chưa thấy tái phát

saolant thích bài này.
  4. chimchichvn

chimchichvn Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình nghĩ thì bạn nên chọn một cái lồng thật chật và ngắn như lồng bẫy lưới ý , rồi nhốt vào khoảng 1 tháng là đỡ ngay. sau đó cho ra lồng thật thấp vào mà nhốt thì sẽ chữa được bệnh lộn cầu thôi

saolant thích bài này.
  5. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Không khỏi hẳn được đâu,trừ khi ông nuôi nó ở nhà.Đi dãi đứng cạnh chim lộn trước sau gì cũng lộn lại thôi.Mà với tôi,ngoái lộn cũng chẳng quan trọng,miễn là đi chơi nó chịu líu cho chủ nó mát mặt là được rồi

nauda, colorflame and saolant like this.
  6. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    các bác cứ lo lộn hay ko làm gì lộn hay ko là bản tính con chim rồi,nuôi chim có 2 kiểu 1 nuôi chim ở nhà thì nó líu nhiều là được quan trọng gì lộn hay ko vì mấy khi bác nhìn tới nó đâu
    2 là nuôi chim đấu thì càng ko quan trọng lộn hay ko,đấu miễn sao ra dàn nó líu đấu lại và có tuổi thì chim sẽ đứng cầu thế thôi quan trọng gì tật lỗi
    nhà em toàn chim bệnh tật cả nhưng vẫn cứ nuôi có sao đâu ạ

nauda, saolant and Khỉ Vàng like this.
  7. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    theo mình thi ko quan trọng chim lộn hay ngoái cái quan trọng là chim của bạn co hay ko. con chim của bạn no đấu thế nào thôi vì khi bạn nuôi no căng nên thì no sẽ đứng bệt cầu líu mà vì bây giờ để tìm đc 1 con khuyên hay là rất khó bạn thử nghĩ mà xem 1 con bị lộn mà khi treo nên giàn đưng líu ầm ầm và 1 con ko bi tật lỗi j nhung khi treo nên giàn chỉ nhảy ko thỉnh thoảng liu dc vai mo thì bạn lấy con nào.hihihi đó là y kiên của riêng mình vi nhà minh toan khuyên ngoai lộn mà mình vẫn dữ lai chơi tuốt

saolant thích bài này.
  8. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Nói vậy chứ nếu chú chim hay ai chẳng muốn hoàn thiện trăm phần. Ngặt nỗi phạm vào thuyết "tương đối".

saolant thích bài này.
  9. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Mình có con khuyên ở nhà, líu căng, chưa đi dượt lần nào, chỉ cho vào lồng bẫy mang đi bẫy. treo lên là líu căng, nhưng khi chim trời đến là nó kô líu nữa. chim trời nhảy vào lồng bẫy đánh, là nó cũng đánh lại, chẳng líu gì cả. tức là khi 1 mình thì nó líu, khi có chim trời, đực hay cái đến thì nó đều kô líu nữa, mà kêu nhử bọn kia lại gần. và chỉ thíc đánh nhau. hic hic. nếu nó kô đấu thì nó kô đánh lại chứ, đằng này nó đánh lại, nhwng kô líu. nếu nghe chim trời liú từ xa thì nó cũng líu đấu, nhưng chim bay lại cây treo lồng bẫy là nó im, và dình đánh nhau. chẳng hiểu tại sao?

10. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    một là bán rẻ cho ai đó.2 là phóng sanh cho tâm nó thiện

11. tranthao

tranthao New Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe.nếu bác ko muốn nuôi nữa thì cho em nhé.em cũng đang muốn có em mồi đây mà chưa kiếm được em nào cả

12. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    khuyên lộn cầu thì cho nó lộn luôn............................................................................

13. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    tháo cầu giữa ra ,gắn 1 cái đỉa CD lên nóc lồng thay long xong để lại như cũ bảo đảm ko lộn...ak'

14. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    nếu con khuyên lộn mà cho vào lồng thấp thì còn tiện cầu nữa. Mình thì làm cách riêng, hơi khác người. Mình cho vào lồng phóng khuyên (lồng ống) trên mình cắt miếng bìa trong rồi gắn lên đỉnh lồng. Cầu thì chọn những cành cây to và để thô ráp cho chim ko tiện cầu. Có thể gắn thêm cầu phụ phía dưới nhưng mình ko cần. mình chỉ 1 cầu để ở vanh thứ 2 từ dưới lên. Ko treo ở dưới bóng đèn tuýp, đặt đất chỗ tĩnh 1 thời gian là con chim sẽ hết nhảy cầu. Chỉ bay vút lên rồi lại hạ xuống. Nếu vẫn có hiện tượng thì hãy chăng dây thêm theo "thiên la địa võng": đầu tiên là chăng bát giác, sau đó là chăng ngang và dọc khiến con chim ko thể lộn hay bán vanh ngoái được. dần dần hạ dần và tháo bớt dây cước ra ngược với cách lắp vào. Mình đã thử và cũng có vài con khuyên hết, còn về sau có tái diễn thì ko biết, vì ko được nhìn thấy bao giờ.

15. crock

crock Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn ngoài các cach của các anh chị tiền bối, mình còn một cách này nữa dù chim của bạn lộn cầu và ngửa cổ rồi cũng sẽ khỏi nhanh thôi. Ban vẫn dùng lồng dừa bình thường. ngoài cầu cho chim đưng là cầu tròn ra bạn không đc dùng cầu thẳng. thay cầu thẳng băng một cái vòng tròn nhỏ đường kinh 6cm, bạn treo ở giửa khoảng đỉnh lồng với cầu tròn nuôi khoảng 4 tháng là hết. chúc bạn thành công nha.

16. vuxuanhoa

vuxuanhoa Member

Thích đã nhận:
    6
    Chim đó là chim mộc lên nuôi cho nó thuộc rồi mang đi dãi cho nó bớt nửa đi .

17. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    mấy bác quan trọng quá
    Em có cách này ( cũng đọc trên diễn đàn mình thôi) thấy hiệu quả tức thì luôn
    Em cho vào cài lồng vuông. Làm cầu trên cầu đưới sao cho 2 cầu song song với nhau
    cầu trên gần như sát nóc lồng.Hết lộn luôn
    chúc bác thành công

18. lohanbj

lohanbj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    641
    "Mình có con khuyên ở nhà, líu căng, chưa đi dượt lần nào, chỉ cho vào lồng bẫy mang đi bẫy. treo lên là líu căng, nhưng khi chim trời đến là nó kô líu nữa. chim trời nhảy vào lồng bẫy đánh, là nó cũng đánh lại, chẳng líu gì cả. tức là khi 1 mình thì nó líu, khi có chim trời, đực hay cái đến thì nó đều kô líu nữa, mà kêu nhử bọn kia lại gần. và chỉ thíc đánh nhau. hic hic. nếu nó kô đấu thì nó kô đánh lại chứ, đằng này nó đánh lại, nhwng kô líu. nếu nghe chim trời liú từ xa thì nó cũng líu đấu, nhưng chim bay lại cây treo lồng bẫy là nó im, và dình đánh nhau. chẳng hiểu tại sao?"

Chẳng hiểu j nữa???!!!! Chim của bạn chỉ để làm chim mồi và nghe líu chơi thôi. Không thi đấu được!!! Thân!

19. hungvit

hungvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    chữa lộn cầu tôi có 1 cách hiệu quả chẳng cần phức tạp như buộc dây hay chuyển lồng làm gì. bạn bỏ cầu ra để lại cái kiềng thôi, treo đủ 5 cóng thức ăn sao cho đều quanh lồng nhớ là treo thấp bằng kiềng cầu thôi. ban đầu nó vẫn lộn nhưng sau sẽ ít dần và ko lộn nữa. nuôi độ 1 tháng thấy ko lộn nữa thi cho cầu vào. bạn làm thử đi nếu thành công thì thanks hộ cái là đc, tôi chữa 2 con của tôi= cách này va 2 con hết lộn trong 20 ngày thôi

mimoc thích bài này.
  20. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    chim lộn thì sao
    miễn là líu và có bản lĩnh............