Khuyên lộn mèo có chữa được không?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi jollyjoker, 4/12/11.

1. jollyjoker

jollyjoker Member

Thích đã nhận:
    16
    Tình hình là chiều nay e ra tiệm chim nghía được 1 bé khuyên bóng bộ đẹp khỏi chê, nhìn cái là mê, dài người, họa kép, to con như lực sĩ. Mà bé ấy hình như là vận động viên xiếc, lộn mèo liên tục đẹp như chòe than vậy:laughing:. Chủ quán hét 300k, hem bít tật này chữa đc ko các bác, để e lên khuân hắn về.

ancaraven thích bài này.
  2. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Cái này hên sui (sui nhiều hơn hên đó) thường bọn này đã có tất thì khó chưã lắm, mà chữa ko hết hẳn đâu, gặp điều kiện cho phép bọn chúng lại tiếp diễn...thường đi chọn mộc thì AE loại bỏ ngay từ đầu những mầm móng.

ancaraven and Giangnamhp like this.
  3. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    KO hết đc đâu nhưng chim thuân người và già chim nó sẽ lộn ít hơn.Coi nó có hay hay ko nếu hay thì bênh về nuôi nge líu chơi.

jollyjoker and ancaraven like this.
  4. Angrybird

Angrybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    Mình có con khuyên mớ mua của thằng bạn.ở nhà nó ko lộn chút nào.mang về nhà e đc mấy bữa thì bắt đầu lộn.mà lồng của e với của nó giống hệt như nhau.bực wa!

ancaraven and jollyjoker like this.
  5. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    em thấy nó lộn giống như chòe thì cũng đẹp mà bác , chủ yếu là líu . Em mang về nhà dc 1 tháng rồi chưa thấy líu ngoài đi chuyện , nó đi ngắn lắm . Chắc phải bổ xung cào cào bác nhỉ

ancaraven and jollyjoker like this.
  6. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Khuyên tách ra nuôi riêng đi chuyện cũng dễ, còn líu thì ko biết được ! chăm tốt thì nó căng lên, bạn bơm cào cào nhiều xem sao.
    Thường đi dợt dãi AE ngại treo gần mấy con lộn lắm vì sợ chim cuả họ học "nết xấu" cuả mấy con lộn.

dhv, ancaraven, PHIOMON and 1 other person like this.
  7. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Các bạn để dưới đất có người qua lại thử xem sao nhé, từ từ em nó sẽ quen.
    An, thân chào các bạn!!!

8. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    để em đúp cào cào thử xem sao , lần nào đi mua cũng hết . Chắc mốt canh thằng đó vừa mở cửa qa hốt lun qá :D

ancaraven thích bài này.
  9. harlohoney

harlohoney New Member

Thích đã nhận:
    1
    em có em khuyên mới mua ở tiệm về.lúc ở tiệm thì e nó rất dạng và đứng lồng.đem về được 1 hôm thì e nó hơi nhát và hay nhảy(nhưng ko lộn).các bác chỉ giáo giúp e để e nó dạng với.e chỉ mới tập chơi mong các bác chỉ giáo.

10. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Cách tập dạn muôn thủa chỉ có như sau : để dưới đất đông người qua lại. Treo ngang mặt người và còn tùy độ nhát của con khuyên.Mình còn cách như sau bác tập thể dục ý ra mồ hôi xong trùm vào lồng khuyên cho con khuyên quen hơi người độ 15p nhấc ra ngày nào cũng thía độ thời gian sau nó sẽ dạn dĩ với người hơn ^^.

11. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Các bạn muốn chưa khuyên lộn chú ý:
    -Dùng lồng hợp lý, ví dụ như lồng Tầu dừa và các loại lồng có cấu tạo, kích cỡ tương tự vì lồng này rất hợp với bước nhảy của khuyên.
    -Khi chim đã bị lộn dùng một sới dây buộc phía trên, song song với cầu chính, khoảng giữ cầu chính và nóc lồng, chim sẽ không lộn được dần dần quên thói quen lộn.
    -Có thể thả chim vào một cái lồng thật to, ví dụ như lồng chào mào (chú ý khoảng cách giữa các nan lồng không có chim bay mất). Sau một thời gian chim bay nhảy thoải mái sẽ quên lộn.
    -Hạn chế cho ăn sâu. Như ở Hale, mình quan sát và hỏi nhiều người chỉ cần cho ăn 3 con sâu là chim nhảy nhiều hơn, dễ lộn hơn. Nhiều cao thủ thường không cho ăn sâu quy, hoặc chỉ cho ăn 2 con/ngày còn thì cho ăn châu chấu non.
    Sau khi thực hết mấy bài trên mà chim vẫn lộn thì tăng thời gian sử dụng các biện pháp trên ví dụ từ 2 tuần lên 1 tháng. Nếu không chữa được thì cũng hay vui vẻ: "Lộn cũng được chứ có sao đâu".

kieuanh and tuanlv like this.
  12. hairangvang

hairangvang Member

Thích đã nhận:
    7
    nuôi chim ko quan trong lôn hay ko có khi có tài có tật co nhưng con ăn giải cao cũng lộn tít nhưng khi vào ốp dàn lại bệt lứu ban xem tốc độ ra đòn như thế nào hay thì chơi

13. hoangquyctm

hoangquyctm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    83
    không biết có phải không nhưng mình có một con khuyên để lồng tròn thấy nhào lộn như vận động viên xà đơn, nhìn đau mắt quá. Mình chuyển qua cái lồng vuông bé tí (tự làm khoảng 22x22) để một thời gian thấy hết liền. Bác thử xem sao nhé.