KHUYÊN MÁI

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 17/8/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bình thường ki nuôi mi thì chúng ta thường kèm theo mi mãi. Vậy nuôi khuyên chúng ta có nên nuôi kèm theo khuyên MÁI??????

2. phuonglovehoang

phuonglovehoang Member

Thích đã nhận:
    5
    chắc phải thả chim quá các bác

chim của em nuôi được hơn một tháng bây giờ chỉ mới líu thôi:laughing:.lúc mới mua nó hay lộn cầu nhưng từ lúc em bỏ vào lồng một cai đĩa trên nóc lồng thì nó hết lộn. nhưng bây giờ nó bắt đầu lộn lại :crying: em phải làm gì đây các bác ơi:crying::crying::crying::crying:

3. honsoi1980

honsoi1980 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    căng sợi dây cước câu cá mỏng song song với cần đậu là xong mà(loại nhỏ xíu ấy cho đẹp). Với lại tôi thấy khoen lộn có sao đâu, chỉ cần mình thích là được rồi. Lúa mới nuôi tôi cũng thich nhưng sau thấy mọi người nói là tật xấu tôi cũng bắt chước làm cho chim bỏ lộn. Giờ thì làm theo ý mình thiích thôi. Nói thiệt nó lộn nhìn đẹp mà, chỉ tắm cóng là xấu thôi

4. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em chưa hiểu lắm về lộn cầu .nó như thế nào .có tác hại j cho khuyên ko mà mọi người phải băn khoăn về nó như vậy

5. minhquan85

minhquan85 Member

Thích đã nhận:
    4
    lộn cầu là 1 tật rất xấu ! nó biến chim thành diễn viên xiếc làm cho mất đi vẻ đẹp sang trọng, quí phái của con chim ---> thành ra không ai thích và kể cả chim có dáng đẹp hay líu thì giá trị của nó cũng rất thấp !!!

6. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    lộn cầu là tật nó chả ảnh huowngr gì cả chảng qua có người thấy bình thường có người ko thích vậy thôi nói chung cứ líu điên là được còn đâu thì ko vần để gì mỗi ngừoi mỗi tính thôi

7. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    :crying::crying::crying:ÔI TRỜI ƠI! Em đang nhờ các bác chỉ báo giúp có nên nuôi kèm k mái ko thì các bác lại bàn về lộn cầu buồn ghê. =;Lần sau PHUONG HOANG có gì làm mục giêng nhé. Cứ nhẩy vào thế nào thì mình chẳng đượcthỉnh giáo các bác gì cả.~X(~X(~X(

8. phuonglovehoang

phuonglovehoang Member

Thích đã nhận:
    5
    xin lỗi :crying:nha.còn chuyện có nên nuôi kèm chim mấi hay không thì mình nghĩ là nên vì chim trống khi thấy chim mái thường xung lên hihi mình nhớ là đọc ỏ đâu đó trên diễn đàn rồi:laughing::laughing::laughing:

9. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Nên nuôi chim mái quá đi chứ ::applause: , một em mái có thể dụ cả trục chim trống ấy chứ :x. Mình đã có một bài viết về vấn đề này bên box Yến hót , bạn nào có nhã ý thì xem thêm nha !! :x
    Thank kiu !

10. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hehe!!!mình có ý kiến như thế này!!!mình để ý thấy nếu nuôi chim mái mà để gần con trống thì con trống sẽ không hót, chuyện mà chỉ hót gọi thôi!!!nhưng nếu không để chim mái gần chim trống thì tiếng gọi trống của khuyên mái hơi nhỏ!!!nên ko có ích lắm cho việc làm chim trống căng hơn!!!mà chim mái chỉ gọi trống thôi ko biết xùy giống mi mái để kích chim trống!!!!một cái nữa là nếu cứ một con mái đấy và một con trống đấy thì lâu dần khuyên mái sẽ ko kêu(vì ko được đáp ứng nhu cầu mà)!!!và chim mái chỉ kêu trong một số thời kì nhất định(mùa sinh sản và thời gian chim thiên nhiên căng lửa).qua thời gian đó khuyên mái sẽ ko kêu hoặc lười kêu!!!(nuôi khuyên mái mỗi tháng tốn thêm ít cám nữa hehehehehe)chúc ban tìm được thêm nhiều nguồn thông tin bổ ích!!!có thể thông tin của mình sai đấy!!!hehehe!!!

11. khoahq

khoahq Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ là ko nên nuôi khuyên mái, vì gặp khuyên mài thì chim trống ko líu , nó chỉ " bơi" và hót líu xíu trong miệng, gây ức chế cho chú chim mình thêm :-S