Khuyên mào (khướu mào) và Tam Thanh

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi Mr.Kanee, 4/2/11.

1. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Chả là hôm 29 tết lên chợ bưởi.Em thấy 2 em này nên múc về nuôi xem sao.Chim đã vào cám nên sống khỏe mạnh và tắm táp tốt.Chim cũng hơi thuần người rồi.
    Bác nào đã nuôi thì cho mình xin kinh nghiệm với ạ.Cả 2 em đều ăn hoa quả tốt ^^

Em Khuyên mào :

Em Tam Thanh :

M.U, bachua and phutancamau like this.
  2. nothing11

nothing11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Em đầu tiên là khướu mào đúng rồi.Em thứ hai không phải là tam thanh đâu.Tên là do người bán hàng đặt thôi.Tên nó là Khướu lùn cánh xanh.Pác cho em nó ăn cám khuyên là đc rồi.vào cám bằng sâu quy.Pác mua hai em này bn xiền.Chúc mừng pác có chú chim đẹp.

Mr.Kanee thích bài này.
  3. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    2 bé chim dễ thương wa', ko biết hót có hay ko vậy anh? Kết bé khướu mào hơn hehehe

Mr.Kanee thích bài này.
  4. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    Mỗi em 200k bạn ạ.2 em này thì nghe em Khướu lùn cánh xanh hót hay hơn em Khướu mào kia :D

5. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Em khuyên mào kia chắc cũng là tên do người bán đặt thôi
    Chứ nhìn em đó là biết ko thuộc loại khuyên rồi. Giống chi chi mào hay cùng loại với bạc má thì đúng hơn

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Cả hai chú chim trên đều thuộc Họ Khướu.
    Chú thứ nhất là Khướu mào khoang cổ - Yuhina castaniceps/ Staphina castaniceps - Striated yuhina/ Chestnut-eared yuhina. Ảnh và giọng hót chim được chụp và ghi âm ở Vườn Quốc gia Bạch Mã.

<embed type='application/x-shockwave-flash' id='player2' name='player2' src='http://svcvietnam.vn/home/swf/player-viral.swf' width='384' height='315' allowscriptaccess='always' allowfullscreen='true' flashvars='file=http://svcvietnam.vn/home/Upload/Media/Audio/Source/Khuoumaokhoangco.mp3&image=preview.jpg&autostart=true'/>

Chú thứ hai là Khướu lùn cánh xanh - Minla cyanouroptera/ Siva cyanouropter - Blue-winged minla

<embed type='application/x-shockwave-flash' id='player2' name='player2' src='http://svcvietnam.vn/home/swf/player-viral.swf' width='384' height='315' allowscriptaccess='always' allowfullscreen='true' flashvars='file=http://svcvietnam.vn/home/Upload/Media/Audio/Source/Khuouluncanhxanh.mp3&image=preview.jpg&autostart=true'/>

dongkj, honhorung, bachua and 5 others like this.
  7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bọn này phân biệt trống mái thế nào các bác nhỉ. ?

Mr.Kanee thích bài này.
  8. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Chắc là em nào hót nhiều giọng thì là trống còn mái chắc ko hót thường chỉ kêu kzẹt kzẹt thôi :D
    Phân biệt trống mái thế chắc dễ nhất :D

Mr.Kanee thích bài này.
  9. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    chim đẹp lắm em mới thấy lần đầu đấy...................

Mr.Kanee thích bài này.
  10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Con mái không có viền trắng ở lông cánh và lông đuôi. Con mái nhìn mượt mà thanh thoát hơn con trống và ngược lại con trống cục mịch, đầu to và hoa ở đầu đậm hơn con mái. Em mua nhầm con mái về nhà nên mới đem đổi lại và so sánh được trống mái :D con mái chỉ hót đơn điệu và kêu khẹt khẹt, con trống em mới bắt thì hót khá nhiều giọng, lúc nhìn thấy mái thì cu cậu phồng cổ múa may tít ra phết.

Last edited: 12/2/11
    phu_tan, cuongquephong and Mr.Kanee like this.
  11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm nay em vừa đem được chú này về nuôi, trông khá ngộ nghĩnh xinh xắn, nhỉnh hơn khuyên 1 chút.

A Black-chinned Yuhina

Chế độ ăn uống gồm trái cây là chính , bao gồm lê, nho, cam ngọt và các loại quả hạt và mật. Ngoài ra chúng còn ăn các loại côn trùng nhỏ.

Chúng cần được nuôi trong một lồng lớn hoặc Aviary là tốt nhất và cần một nơi trú ẩn khô lạnh. Nó có thể chịu được nhiệt độ khá thấp, nhưng không chịu được độ ẩm cao. Với thời tiết miền Bắc sắp tới không biết là có duy trì được không hik hik

Last edited: 16/2/11
    tienvuong thích bài này.
  12. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chú chim bác Coi77 mới có cũng thuộc nhánh Khướu mào - Yuhina, tên là Khướu mào đầu đen hoặc Khướu mào mặt đen, dưới dây là files ghi âm tiếng gọi và hót của loài này được thu tại Tam Đảo.
    Hót gọi
    <embed type='application/x-shockwave-flash' id='player2' name='player2' src='http://svcvietnam.vn/home/swf/player-viral.swf' width='384' height='315' allowscriptaccess='always' allowfullscreen='true' flashvars='file=http://svcvietnam.vn/home/Upload/Media/Audio/Source/Khuou_mao_dau_den_-_Black-chinned_Yuhina__calls.mp3&image=preview.jpg&autostart=true'/>

Hót
    <embed type='application/x-shockwave-flash' id='player2' name='player2' src='http://svcvietnam.vn/home/swf/player-viral.swf' width='384' height='315' allowscriptaccess='always' allowfullscreen='true' flashvars='file=http://svcvietnam.vn/home/Upload/Media/Audio/Source/Khuoumaodaudensong.mp3&image=preview.jpg&autostart=true'/>

tienvuong, Mr.Kanee and coi77 like this.
  13. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em cũng có file ghi âm mang đi bật lên dụ thử rồi mới mua :D nó mới hót gọi thôi chưa thấy hót như file thứ 2 của bác :D Mùa này miền Bắc lại có nhiều chim di cư, có nhiều chim lạ lắm nhưng không dám mua vì chẳng biết phân biệt trống mái thế nào.

Cháu nó đây ạ, nghe file là sùng sục lên theo hướng có tiếng chim gọi

P/S:1 ông đang đòi gạ em đổi 1 chú Yến hót mới sợ chứ :D

Last edited: 16/2/11
    tienvuong and Mr.Kanee like this.
  14. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    Bác Còi mua em nó ở đâu thế ? Ở chợ Bưởi hả bác ???Mà chỗ bác mua còn ko để em ra múc.Em khoái mấy em này lắm ^^

tienvuong thích bài này.
  15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mình mua ở Trương Định, nhà mình xa quá ko lên chợ Bưởi thường xuyên được. Ở đấy còn một chú khướu mào đã vào cám và mau mỏ lắm, giá 200k. Muốn mua chim gif thì đặt chủ hàng họ sẽ lấy cho mình nhưng hàng này giá rổ hơi cao, vì tiện gần nhà nên mình mới mua ở đó.

Last edited: 17/2/11
    Mr.Kanee thích bài này.
  16. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Quá tuyệt cho một em chym di cư rồi bác Coi ơi. Trong Sài Gòn tiếc rằng lại ko có vụ chym di cư này. Kể ra cũng là điều đáng tiếc thật :)

17. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Trong đó lại có sâu đầu đỏ, ốc mít, hút mật,..... mà ngoài này không thể chơi được hị hị
    Chưa kể là món Finch ở trong đó có đủ điểu kiện để chơi, ngoài này muốn chơi mà khó quá :(

18. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    hê hê quả đúng như vậy. Mỗi vùng miền kiểu gì cũng phải có sản phẩm đặc trưng :)

thichgarung and tienvuong like this.
  19. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Đã đam mê, nhìn thấy con gì cũng thích mà không kiềm chế được. Mình nuôi nhiều rồi mà nhìn mấy em này lại thèm thuồng hix

20. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    đúng là hàng độc .... em chưa gặp bao h ... ko bít HCM có bán ko các bác ???.....