khuyên mộc líu...

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vuongvnn, 18/10/08.

1. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    tình hình là em mua được 1 con khuyên xanh mộc.. được nhốt chung lồng, mua có 10k thôi :D.. về được 1 tuần rồi, nhưng ngày đầu nó chuyện rất nhiều và to nữa, đến ngày hôm nay mới phát hiện ra là nó đã líu được.. líu rất lâu nhưng tiếng líu thì bé quá cứ như là nó nói thầm ấy, đứng cách xa 3m trở lại mới nghe thấy nó líu.. bác nào biết cách cải thiện tình hình này chỉ em với.. em mới nhập môn chim khuyên :(

2. Sót BN

Sót BN Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Đấy là nó ríu rít chứ không phải líu đâu, nó mà líu thì phải bắn như súng AK liên thanh nổ í. thế mới là líu. Con này thuộc loại mau mỏ đấy bạn. Bây giờ bạn chăm sóc cho em nó tốt vào vài tháng nữa, có khi hàng năm nữa bạn sẽ nghe được giọng em nó líu.chúc bạn thành công.

3. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    em thấy nó kêu như AK luôn ý.. 1 chuỗi dài cơ. chứ ko phải đi chuyện

4. trungdung

trungdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn cho em nó gói cám 80k của anh tuấn đà nẵng đảm bảo 2 ngày sau líu to ngay

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @vuongvnn : Như bạn diễn tả thì chưa gọi là líu đâu , chỉ là hót chuyện thôi , nhiều con hót chuyện còn đanh khiếp ấy chứ ! Vấn đề là phải kiên nhẫn , nếu muốn " chơi chim " thì nên học cách làm cám trứng để cho nó ăn ! Còn nếu chỉ muốn nó nhanh líu thì có nhiều cách mách bạn rồi đó !

6. lethihang

lethihang Member

Thích đã nhận:
    0
    lam sao để làm cám trứng hả anh..em cũng đang nuôi con khuyên mộc nhưng nó chỉ kêu thôi chứ chưa líu..

7. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    vì hok có thời gian nhiều nên em toàn chơi cám đi mua.. mua ở phố tăng bạch hổ... ko hiểu nó làm thế nào mà bán 11k/1 lạng :|

8. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Thành phần chính của cám ngoài đậu xanh + lòng đỏ trứng còn có phụ gia như phấn hoa, mật ong, vitamin, khoáng. Nhưng quan trọng là cách họ pha trộn để khi con khuyên ăn cám mà không bị đi ngoài. Bạn biết rằng đa số những người bán chim trước đó đã là người nuôi chim rồi, theo thời gian họ tìm tòi nghiên cứu thành phần của cám để làm sao khi con chim ăn vào ngoài việc duy trì sự sống còn phải cất ra tiếng hót, tiếng líu. Công sức cùng với chi phí mua nguyên liệu, dụng cụ... thì bán11k/lạng trong thời kỳ bất ổn về tài chính, lạm phát giá cả như thế là chấp nhận được rồi. Buôn bán phải có chút lãi chứ bạn, nhưng quan trọng vẫn là chữ tâm, chữ tín. Hôm nay tôi cũng lên Tăng Bạt Hổ mua cám về cho mấy em khuyên ăn thử do trước đó dùng cám Strongboy, mà cám có 2 loại 12k/lạng và 13k/lạng, nếm thử thấy hạt cám tan đều, mịn, thơm đặc trưng mùi đậu xanh trứng, mật ong. Nếu cứ tình hình nếm trước rồi mua sau thế này thì có khi người phải líu trước chim :laughing:> Nói chung cám họ làm chất lượng theo cảm nhận cá nhân tôi là được nhưng với mấy em chim thì phải chờ thời gian trả lời. Bạn cứ nuôi đi rồi tự khắc biết làm cám chim thôi mà, muốn ăn thì phải lăn vào bếp> Lúc đó câu trả lời làm thế nào cám bán 11k/lạng là rõ nhất. Chúc thành công và sở hữu những chú chim hay

9. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    mình mua cám ở kiot số 5 tăng bạch hổ. cửa hàng thúy tuấn.. loại đóng túi cứ như là đi nhập khẩu vậy. thành phần gồm trứng gà, đậu xanh, phấn hoa, mật ong, vitamin, khoáng tổng hợp. em thấy hạt nó nhỏ và mịn cỡ bằng 1/3 so với hạt gạo. 1 túi có 1 lạng. chim ăn thì được ít mà nó vừa ăn vừa làm cám bắn lung tung khắp lồng.. thấy mà phí quá

10. damhc

damhc Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi thấy cám tuân thúy an ổn lắm sau 3 năm làm cam vat vả tôi chuyển sang cho ăn cám tuấn thúy thây ổn ghê .Ko hiểu chất lương về sau có giảm sút ko nhỉ:sick::sick::sick:

11. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Thay mặt cửa hàng xin trân trọng cảm ơn các bạn đã và đang dùng sản phẩm cám khuyên. Nhưng đây là topic trao đổi kinh nghiệm nuôi chứ không phải topic rao vặt, mua bán. Mong các bạn lưu ý cho không mod cắt bài.