Khuyên mới bẫy được nhờ A/E đánh rá giùm!

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi Lưu Khang, 8/7/08.

1. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Em này bẫy và nuôi được một tháng rồi ạ, mặt mũi trông cũng khôi ngô, lanh lơi :)) ! Mà em nó đã dạn người lém rồi ạ, cầm lồng lên mà chú ta điềm đạm lắm ạ, but phải tội sợ cái máy DD của em , hễ cầm lên chụp là em nó sợ :)) nên ảnh không được nét cho lém ! Thông báo các bác một tin vui : Em này đã líu được 1 tuần nay rồi ạ, nghe khoái fết :)) ! Thanhs !!!:x

Last edited by a moderator: 9/7/08
  2. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Chim của lưu khang nhìn khá là chú chim mau mỏ nhưng có 1 gop ý là khi bác chụp ảnh nhớ cọ rủa lồng đi . Nhìn đáy lồng bẩn đến phát khiếp

3. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    Okie ! Hoàn toàn nhất trí với góp ý của bạn Khoenkhoen:x, lần sau mình rẽ rút k.nghiệm [-(. Chả là vừa đi chơi về, nhìn em khuyên đang hót chuyện tiện thể làm mấy kiểu ảnh :laughing: nên nó ra nông nỗi nè:angry: ! Thanks !

4. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    hay quá bác lưu khang cho chim ăn gì mà líu mau vậy chim mộc mới bắt được một tháng đã líu rồi cơ à chúc mừng

5. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình không dám khẳng định nhưng trông con chim này của bạn chắc là chim bánh tẻ . Không biết có phải nó nhảy nhiều hay không mà trông đuôi nó hơi xòe , nếu bình thường mà đuôi thế này thì con chim này đang yếu đấy , nếu trông bề ngoài thế này thì khả năng nó líu được là hơi ít. Nhìn phân nó đen sì ở đáy lồng thế kia thì chắc là bạn cho ăn cám kicks rồi phải không . Chú này muốn chơi được chắc bạn phải mất vài mùa nữa đấy vì nó là chim non mà ....

6. chaomaolc

chaomaolc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Khuyên của bạn là khuyên vàng thì phải. Giống này hót hay và nhiều hơn khuyên kia nhiều.

7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    phân đen là do chủ nhân của con khuyên này cho ăn chuối chứ không phải cám kích đâu AAA. mình ko biết về chim ko dám nhận xét j về con khuyên này.

8. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Con này sang năm lại được giá. Chúc mừng bác nhé, con chim này nhanh mồm thì hót chuyện rồi chứ líu thì em không dám chắc đâu.

9. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    @3A: Em nó đang rất khỏe ạ, đuôi xòe và cánh xệ ra như thế là do đang " dửng mỡ " với một em bên lồng khác ạ !
    @kaia292 : Bác nói quá chuẩn ạ , em nó ăn hơi nhiều chuối ! Em không cho em ấy ăn kám kích gì đâu ạ, ăn em ý nghiện thì chết :))
    @the-centaur: Chú khen làm anh mát hết cả mặt, mình cho ăn kám trứng bt thôi, bổ sung ít sâu, hoa quả , dế, khoáng vậy thôi !! Em nó líu nhanh có lẽ là do " chất " vì ngay lúc bẫy được nhìn em nó trông mê lắm rồi , nhìn khác hẳn đám chim khác mình đang nuôi, !

10. khuyen_kute

khuyen_kute Active Member

Thích đã nhận:
    2
    minh thây con nay cũng binh thương như mọi con chim khác ! họa bé , phâm chim day lồng thi toan chuối hèn nào mau lông xanh thẫm ! nhưng dáng thi ok . ban nên cho chim an uống hop lý nhé . chúc con chim này 1 nam nữa co thê chơi " dược " ^^

11. LT_MM

LT_MM Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chim mới bẩy một tháng có nhanh cũng chỉ mới đọc chuyện thôi,chứ líu được cũng khó.con này có lẽ là chim bánh tẻ.

12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    thế thì chúc mừng bác nhé , nuôi được 1 chú chim nhanh như vậy là ngon rồi . Nhưng bác cho ăn chuối nhiều đến mức độ đi phân đen lồng như thế là không tốt đâu nhé. Tôi là anti-cám tầu nên cứ nhìn thấy phân đen là ngứa mắt , thật ra cũng chỉ vì hận thù nó làm cho con chim của tôi hơn 1 năm bị hóc lông (do ông anh cho ăn )nên vẫn còn cay cú từ đợt đấy đến nay..

13. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Cũng bình thường thôi, màu lông hơi xấu, theo mình thì sau khi bẩy xong thì cữ cho ăn cám bt, chịu đuợc thì sống, còn không sau vai ngày không thấy ăn cám thì thả luôn, còn việc líu thì do từng con thôi, mình thường bẩy được sau 1 tuần là líu, mà lại líu rất căng, chỉ có điều hơi nhát thôi, còn màu lông thì Ok, đẹp hơn ban đầu,... Chúc chim của Luu khang sống khỏe, líu hay!

14. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    nuôi chim theo kiểu bác này thì chắc là bắt được 10 con thì bỏ 8( và có thể bị hỏng rất nhiều chim hay mà ko biết, vì nhiều con rất khó tính), bắt ép chim ăn cám thì ko phải là nuôi chim, mộc bắt được thì phải biết cách vào cám cho chim, cách đơn giản nhất là ghép 1 con chim đã ăn cám rồi vào cùng, cho thêm hoa quả cho nó khỏe thôi.
    to: AAA nuôi strong boy cũng là một nghệ thuật, cám tầu cũng là cám nuôi bt thôi, đừng dùng cám kích thôi chứ cám tầu nuôi thì chim khỏe líu tốt.

15. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    tui mới bẫy được con chim khuyên 2 ngày là líu trộm luôn rùi he he he

16. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    @ đức hậu : Chim bác mau líu quá , chúc mừng bác :x ! Kon Khuyên của em fải được khoảng 3 tuần mới líu đấy ạ ! Mà một em khuyên nữa của em cũng líu được 3 ngày hôm nay rùi , chắc là do con khuyên kia khích ! hì hì :x
    @LT_MM : Khuyên mộc mới bẫy được tháng mà líu là chuyện bt bác ạ, thậm chí nhiều em còn biết líu sớm hơn đấy ạ, vấn đề là làm sao fát huy được em nó mau dạn hơn, hót kăng hơn thui bác ạ ! Thanks !

17. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    con chim mộc mới bẫy được 2 ngày của tôi buổi sáng tinh mơ tôi treo lên mái nhà nó mới líu trộm thôi còn ban ngày nó chỉ kêu tra tấn lỗ tai mình thôi

18. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    sao kô thấy hình nó đâu vậy bác bác post hình lên em xem với
    à nhà bác duchau ở đâu vậy bác lần trước bác hỏi sin khuyên em chờ bác để cho mà kô thấy ý ới gì nhỉ

Last edited by a moderator: 11/7/08
  19. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    bẫy được chim căng thì líu trộm là bình thường thôi, treo lên ngọn cây cao nó líu luôn trước mặt chứ không phải là líu trộm nữa ý chứ.

20. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Hì nói về cám tàu thì mình đã bỏ hẳn 2 tuần để tầm sư học đạo rồi . Kết quả hết sức bất ngờ . Mình được biết cám tàu có khoảng vài chục loại , mà tên là strongboy thì không phải chỉ có cám dành cho khuyên mà còn nhiều loại khác nữa . CHủng loại thì có nhiều nhưng nó có cám ăn cho chim thay lông và cho chim căng để líu .Vấn đề ở chỗ người tàu nuôi cám biết kết hợp các yếu tổ để chim ăn khỏe mạnh . Còn người VIệt mình 1 là do bất đồng ngôn ngữ 2 là do điều kiện thổ nhưỡng nên các cách nuôi cũng khác và đôi khi bị nhầm tưởng là mình đã nuôi đúng cách khi thấy chim nhà líu rất máu. THật ra nuôi cám tàu rất khó chứ không đơn giản như mọi người nghĩ . Nếu cho ăn không đúng cách thì con chim khoảng 2-3 năm tuổi lồng trông cứ phải gọi là thảm ..... Bạn có để ý rằng cám tàu mang về VIệt Nam thường là loại cám dành cho chim căng không . đấy là nguyên nhân dẫn đến tình trạng hóc lông , thay lông bất thường đối với 1 số chú chim không đủ thể lực để thích nghi với loại cám đấy . Vấn đề còn cực nhiều , và nuôii cám tàu thật sự không đơn giản ...