Khuyen Nau

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi TUXIBABIRD, 12/5/08.

1. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chao!!!
    Mình có em khuyên nâu, muốn post hình lên cho các bác xem nhung chưa biết cách, mong các bác chỉ giáo. Ví trong dien đan minh không thấy đề cập nhiều đến khuyên nâu, em khuyên của mình khong biết có phải khuyên nau hay ko, người thì bảo là khuyên lửa (Hai bên hong co màu nâu đỏ, mỏ hoi trắng, lông xanh.)

2. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bnaj post hình lên đi . Bạn vào phần tin học với aqubird ấy . Trong đó có nhiều cách post hình lắm

3. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Đúng rồi đó, nếu như bạn tả khuyên nâu to hơn khuyên xanh 1 chút.nhưng thấy mọi người nói nó hót ko được hay lắm,nên mọi người ít chơi .

4. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chính xác đấy,leducthang nói đúng.k nâu thì chỉ kêu và đưa chuyện to thôi.ở bên TQ mình đã từng thấy k nâu líu nhưng tiếng líu cứ kiểu gì ý.không hay,tiếng nhỏ và ngắn hơn k xanh của mình nhiều.khuyên nâu thì được cái người to hơn và thông thường mặt mũi đẹp hơn,hoạ dầy và đòn dài nhưng đa số thường lộn cầu.ở hà nội mình chưa thấy bác nào nuôi được em khuyên nâu líu cả

5. TruongLuuThuy

TruongLuuThuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Khuyên nâu thường có nhiều ở Trung Quốc, hiện nay ngoài Bắc VN cũng có khuyên nâu, khuyên nâu 2 bên đùi màu nâu, chim hót không bằng chim khuyên xanh.

6. TUXIBABIRD

Thích đã nhận:
    33
    các pác noi đúng lắm, minh có một em, dang trong rất đẹp, nguòi to, nhung líu dọng hơi khan, đúng la ko bằng khuyên xanh, nhưng được cái đẹp mã "Nhân bất thập toàn mà" nên để chơi cho vui thôi.:applause:

7. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    khuyên nâu thì những người mới chơi thì chơi thôi chứ những người chơi khuyên sành sỏi người ta không bao giờ nuôi, chỉ tốn cám nếu giả sử có cho người ta thì cũng có khi bị người ta nói cho ấy chứ (vì phí cám của họ):laughing::laughing::laughing:

8. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    khuyên nâu chắc là khuyên lửa đấy bạn à, hai bên hông của nó có hai vệt màu đỏ có phải không bạn

9. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Đừng nghe kẻ xấu làm phân tâm bác Tùng ơi. "Chơi" nó có nhiều cái thú lắm bác ah, chơi chim lạ cũng là một cái thú mà, bác cứ để mà nuôi cho bộ sưu tập nó hoành cháng.:D:D:D

10. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Khuyên nâu rất đẹp nhưng không được chuộng vì giọng nó rất tồi . Nếu chỉ là nuôi cảnh thì nuôi khuyên nâu là đẹp nhất

11. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Khuyên nâu(tên khoa hoc là Zosterops eythropleura)TQ gọi là Hồng hiếp thêu nhãn điểu.
    Nhìn chung khuyên nâu giống khuyên xanh về cơ bản,có mấy điểm khác là:
    -Bao bọc vành trắng quanh mắt là một vòng lông màu nâu nhạt.(vòng này ở khuyên xanh là màu vàng)
    -Mỏ không đen mà có màu xám.
    -Hai bên lườn(dưới mép cánh,chỗ nối đùi và thân)có hai vệt lông màu nâu thẫm(màu cà fee),nét,chạy dọc từ trước ra sau,rộng khoảng 0,4cm,dài khoảng 1cm đấy là chim đực,chim cái thì vệt lông này mảu nâu nhạt,nhòe khác hẳn.
    Chim khuyên nâu rất dễ phân biệt đực cái nên thuận tiên cho người mua và bán,đạc biệt khuyên nâu rất chóng hót,chỉ cần tách lồng trong vòng 1-2 ngày là con đực nào cũng hót cả,rất chóng quen người ,hót nhiều nhừng dở ở chỗ hót nhỏ,liu không ra líu hót cũng không ra hót ,không phân biệt rõ như khuyên xanh,nhưng nói chung có một chú nuôi chơi cũng hay,ngày trước khi buôn loại này tôi cũng để lại mấy con nuôi ,những lúc ngủ trưa tôi hay treo nó cạnh giường nghe nó hót chuyện cứ như tiếng mẹ tôi ru hồi bé ,ngủ lúc nào không biết đấy,còn điều này nữa-nó hay chết bất đắc kỳ tử lắm,tự nhiên lăn đùng ra thế là xong...

Last edited: 30/5/08
  12. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Cho cái ảnh minh họa đi các bác cú nói suông em thấy nó nhạt nhạt:(

13. chim viet

chim viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đã thích thì cứ nuôi bác ạ.em thấy nó cũng mau mồm lắm thích thoảng nghe nó đi chuyện cũng hay còn hơn là ko bác nhỉ

14. TUXIBABIRD

Thích đã nhận:
    33
    Chà, Khuyên nâu nuôi đến bây giừo mới biết chẳng có gì hấp dẫn ngờia ăn nhiều kêu lắm, mình có 1 chú nuôi chưa đầy 1 tháng, may mà phỉnh được thằng em và cho nó luôn, may thật,....

15. Black_Rose

Black_Rose Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình được biết thì khuyên nâu không líu được . Bạn nên tìm 1 chú khuyên xanh hoặc khuyên vàng về nuôi . Đấy là ý kiến của mình thôi .

16. ky_ky

ky_ky Member

Thích đã nhận:
    8
    theo mình kh nâu có líu nhưng tiếng ko được hay nên mới ít người nuôi .nhưng nói về bộ lông thì có phần đẹp hơn kh xanh.

17. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Theo mình có thể bạn nhầm lẫn giữa líu và hót . Mình dám chắc đến 95% là khuyên nâu không líu mà là hót , nó hót sổng và giống như chim hót chuyện to thôi . khuyên vàng với khuyên xanh và khuyên cốm (giống này hiếm lắm) líu thôi chứ khuyên nâu không biết líu . Nuôi khuyên nâu không khó , nhưng nuôi để chim sống 1 thời gian dài thì có vẻ hơi bị khoai . Mình thấy anh em chơi thường bảo khuyên nâu hay bị chết bất đắc kì tử . Tự nhiên lăn đùng ra chết không có lý do gì hết ....mình đoán là do lý do thời tiết , chẳng biết có phải không . nhưng khuyên nâu ăn nhiều lắm và thải nhiều , nói túm lại là bẩn hơn khuyên VN nhiều

18. TUXIBABIRD

Thích đã nhận:
    33
    A A A nói đúng đấy, khuyên nâu không líu đâu, chỉ hót gió và chuyên thôi, ăn thì cực khỏe, lộn cầu cũng tương đối, và đúng là chết bất đắc kỳ tử thật, nói chung đừng nên nuôi khuyên nâu, mất công lắm, mà chẳng được gì, mình khiếp đến già!!!