Khuyên nhà Còi

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi coi77, 7/6/04.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Sau 2 năm tự mày mò học lỏm học mót và đóng học phí + với niềm đam mê không bờ bến, em cũng tự trang bị cho em mấy nhóc Khuyên. Hôm nay post lên trình làng, có gì các bác chỉ giáo cho em với.

cumimao, chotmechim and ancaraven like this.
  2. administrator

administrator Administrator

Thích đã nhận:
    276
    2 con Khuyên của coi77 nhìn bề ngoài như vậy là có vẻ đủ tiêu chuẩn rồi đấy, đầu mặt sáng, vành mắt dầy, tuy nhiên nếu nhỏ con hơn một chút và dài mình hơn thì cực hay.
    Lưu ý: Như tôi biết nếu chế độ ăn tốt rồi thì quan trọng hơn cả vẫn là thường xuyên cho tắm, tránh treo vị trí có gió lùa
    Cái con ở ảnh viền đen thời kỳ nào? nhìn lông hơi bết hơn

Líu chưa? líu chưa?

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789

Nhóc này em nuôi được 6 tháng, lúc mua là đã được gần 1 năm lồng rồi

Em này thì mộc tinh sương, lúc mua mới được 4 tháng lồng, bây giờ để cao thì líu, hạ xuống đất thì giãy như đỉa

còn 1 em nữa quên chưa chụp hình, em này nhỏ người hơn 2 em kia, to hơn Chích Bông 1 tý

ancaraven thích bài này.
  4. phuongnam

phuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    4
    chao bac coi77 em cung muon duoc nhu bac lam, nhin may con khuyen cua bac ma em thay them qua di :rolleyes: em phuc bac day , em nuoi chim cung lau roi nhung chua duoc con nao tu te ca, duoc mot con thi em quen mat de phoi nang qua no heo mat roi em tiec qua, bay gio di tim ma chua tim duoc con nao ung y ca. :D

ancaraven thích bài này.
  5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Lâu rồi không post ảnh Khuyên. Mới tậu được em này, đang thay lông nên chưa nghe giọng líu. Lông chưa xong nên ku cậu còn yếu, nhảy 1 lúc là mỏ há ra như đang líu he he. Được cái ăn khoẻ kinh, một ngày chiến hết 6-7 em sâu tươi, châu chấu 1 rọ :p

ttn_ct and ancaraven like this.
  6. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Chú này trông đẹp đấy, hoạ to, nhưng có vẻ đứng thấp cầu nhỉ, mua được mấy hôm rồi.Cho ăn tốt thế thì thay lông xong chắc đẹp lắm. Mà ông cũng chịu khó mua lồng nhỉ.

ancaraven thích bài này.
  7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Thú thật với cả nhà là qua cái đợt bận rộn vừa rồi, nhà em còn mỗi 1 lồng 7 nhóc finch và 1 lồng Mi. Em gáy thì bị câu trộm, mấy em Khuyên thì lần lượt ra đi (tiếc nhất là 2 em rất đẹp, chưa líu rõ nhưng khá tương lai) nên em cũng oải, tính không nuôi khuyên nữa mà nuôi Yến hót cho nó nhàn. Thế nhưng cứ đi ngang nhà người ta mà lại dừng xe lại giỏng tai lên nghe Khuyên líu thì nó kỳ lắm. Chủ nhật lọ mọ lang thang trên Hoàng Hoa Thám, hàng Da, chẳng có chú nào hợp lý (vừa là tầm tiền, vừa là chưa ưng lắm) cuối cùng về gần nhà lại kiếm đc chú này giá cũng hợp lí. Thay lông lồng lần này là lần thứ 2. Đứng cao phết đấy bác khuyenmo ạ, đây là nó đang sợ nên áp bụng xuống cầu thôi :D

ancaraven thích bài này.
  8. Ferrari Enzo

Ferrari Enzo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bác Còi nhà ở đâu đấy,bảo em 1 câu,có zầy em qua câu nốt con khuyên mới của bác nhỉ.Em nhìn con gáy của bác mà nhỏ cả dãi,nhất là khi nhge bác quảng cáo nó chào khách gẫy cả cổ.Hay là do bác nổ nhiều quá ,nó tức nó câu lun chim của bác nhỉ?Bac cho hỏi cái,bác mua cái lồng gáy ở đâu đấy,mấy khìn ,nhìn đẹp phết.

ancaraven thích bài này.
  9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @FE: Lồng gáy đấy mình mua 250k, loại lồng này bây giờ không còn sản xuất nữa vì ông cụ làm lồng mất rồi. Nan lồng làm bằng hóp đá và sợi dây thép rất chắc chắn và đẹp. Bọn câu chim ko lấy đc lồng nên nó bẻ gãy nan để lấy chim, hiện tại đang bị hỏng mất 5 nan lồng hôm nào phải mang đi chữa rồi kiếm 1 em gáy kha khá 1 chút. Chắc lại phải nhờ bác Giannd thôi.

Hôm nào qua nhà mình chơi nhé!! mình sẽ PM địa chỉ cho :p

ancaraven thích bài này.
  10. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    250k.Thảo lào em nhìn cái lồng lác cả mắt.Mà bác treo kiểu gì mà chúng nó ko lấy được lồng,chắc bác thửa riêng một cái khóa việt tiệp để móc chim.Còn cái khoản qua bác chơi thì em hơi ngại,nhỡ bác tưởng em là cái thằng câu con gáy của bác,bác đập cho em 1 trận thì toi đời em...hi hi hi.Đùa bác tí,dù sao cũng cảm ơn bác đã có lời

ancaraven thích bài này.
  11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mình chủ quan có hệ nan sắt rào bảo vệ rùi nên treo ngoài hiên nhà, nó vẫn thò được cái que tre vào móc lồng ra và thò tay vào 1 tay giữ lồng, 1 tay bẻ nan lồng để lấy chim ra. Tòng phạm gián tiếp là nhà ông tổ phó dân phố để cái chổi quét sân ngoài cửa có cái cán bằng trúc rất phù hợp để móc lồng ra hik hik khổ thân con chim bị nó bắt lông lá tung toé cả.... bây giờ cẩn thận trước khi đi ngủ cất lồng MI và Khuyên vào nhà chỉ để lồng Finch ở ngoài :p lồng đấy thì chắc là nó bó tay :p

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Sau đợt bị mèo vồ hết 1 đợt khuyên hồi cuối năm ngóai, chán nên mãi đến đầu tháng 8 em mới lọ mọ lại tuyển Khuyên. Hôm qua mới vác máy chụp lên khoe tý :D

Em này là ở ảnh trên bây giờ là em số 2, mới líu nhấm nhẳng

Em này là em số 1 mới tuyển được hơn một tuần

13. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    2 em này đẹp ra phết bác còi à. 2 em này bác tuyển bao nhiêu mỗi em

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @nguyenphuong: em số 1 30$, em số 2 10$ :p

15. nguyenphuong

Thích đã nhận:
    9
    @coi77: bác cho em hỏi cái cóng đựng nước thủy tinh giá bao nhiêu vậy, ở trong em không thấy bán. Nếu em muốn gởi bác mua giùm thì gởi tiền cho bác bằng cách nào.

16. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @nguyenphuong: :D Mình nhớ là đã trả lời bạn về cái cóng thủy tinh rồi. Đợt tới lamvn ra HAN mình sẽ mua gửi bạn 10 cái. Có 2k một cái thôi, rẻ rề à :p :p

17. nguyenphuong

Thích đã nhận:
    9
    thế thì cám ơn bác nhiều nha, hehehe

18. Ferrari Enzo

Thích đã nhận:
    17
    Con số 1 này theo em là hơi xấu,được mỗi cái mỏ ngắn.Chủ nhân cũ của cái lồng đó mới gọi là đep.Mà bác Còi có bộ cóng đẹp thế,tích gì vậy ,nhiêu thí bác? Tiện thể bác cho biết cái lồng đó bác mua bao nhiêu vậy,em hơi bị thích đấy nhé,bác cẩn thận em câu nốt của bác lun.Hí Hí Hị

19. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @FF: Cậu mà chê nó xấu thì chẳng có con nào đẹp đâu (cứ hỏi 5cửa ô ấy), tớ vác lên Tăng mà nhiều chú ngơ ngẩn đấy!! Chú này bây giờ líu choang choang, tối để trong nhà vừa ngồi ăn cơm vừa nghe khuyên líu he he.

Bộ cóng này là của Cuoptrengianmuop tặng hôm sinh nhật, tích Ngư tiều Canh mục

Lồng này mua 180k cách đây 3 năm, mua lại của một người đã chơi lâu rồi! Bây giờ chiếc lồng cũng cũ rồi, một số nan đang bị nổ. Cậu thích tớ để lại cho, lấy xiền mời anh em đi uốn bia ehe

20. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bac chup o tu the nhu vay che xau la phai roi