khuyên non ăn gì???????

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tranhuy, 24/3/10.

1. tranhuy

tranhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Anh em có ai biết chỉ mình với. Thật sự thì năm ngoái mình cũng có nuôi 1 chú khuyên non ở quy nhơn cho ăn trứng kiến,sống và giờ đã líu( hót) rồi. mới chiều nay bắt được ổ khuyên non đầu mùa này nhưng vì đang ở gia lai không có trứng kiến. Giờ không biết cho ăn gì để có thể nuôi chúng được.
    Em định cho chúng ăn cám trứng( cán thường dùng cho chào mào) trộn với trứng cút( cả lòng trắng lẫn lòng đỏ) cho ăn trong ngày. liệu có ổn không ạ?
    Anh em ai có cách gi chỉ giúp em với. Em cảm ơn nhiều#:-S

2. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Theo mình bạn cứ mua gói cám ba vì con bò vàng trộn ít nước cho mềm rồi đút cho khuyên non ăn thôi . Thân !

tranhuy thích bài này.
  3. GiantKiller

GiantKiller Active Member

Thích đã nhận:
    14
    cám ba vì ko trộn với nước cho sền sệt thôi bạn ơi sợ cho ăn trứng vào nó đi ỉa đó

tranhuy thích bài này.
  4. tranhuy

Thích đã nhận:
    92
    ở em làm gì có cám ba vì như ngoài hà nội ạ?
    căng thẳng quá, không có trứng kiến chắc đành bó tay quá.aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

5. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    banvieecj gì phải cho ăn trứng kiến.bạn mua ít sâu tươi hoặc châu chấu non,hoặc lấy chuối tây trộn với cám khuyên bình thường đút cho nó ăn là ok,=)):devil::crying:~X(I-|

bạn cứ lấy cám khuyên bình thường trộn với chuối tây nó ăn ngay,hoặc bạn mua sâu tươi hoặc châu chấu non cho nó ăn là được=)):devil::crying:

Last edited: 24/3/10
  6. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    đã có khuyên non rồi cơ à nhanh thế nhỉ bây giờ mới cuối tháng 3 mà .chắc khuyên non tầm náy mà nuôi lên được thì hay lắm bạn nhỉ. Mình nghĩ cứ cho khuyên non ăn cám nuôi khuyên bt và cho ăn thêm sâu với châu chấu là ok

7. dinhhaind

dinhhaind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    theo minh thì bạn lai chuối đánh nhuễn với cám, có thể cho thêm ít vitamin b1 hoặc nước dãi cúa mình,con chim ăn sẽ tiêu hoa tốt hơn.

8. tranhuy

Thích đã nhận:
    92
    hee, chiều nay cố gắng đi bẫy. thế là được tận 4 chú luôn. trong lúc đi "tè", thấy 1 chú đang chiều, vắt chân lên chạy. cuối cùng cũng bắt được. thế là có thêm 1 chú khuyên non.

9. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bạn cứ cho ăn cám khuyên loại j cũng được trộn với nước là ok. Thỉnh thoảng cho thêm chuối tây sâu .... nói chung thức ăn như khuyên thường trừ việt phải đút