Khuyên non bị liệt chân, anh em giúp cái

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongtm, 23/5/08.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Có chú em cho 2 con khuyên non để trẻ con ở nhà chơi :D, em nuôi được 2-3 tuần rồi, đã biết bay lòng vòng trong nhà rồi. Em thường cho ăn cám khuyên mua ở ngoài hàng 5k /1 gói.

Cách đây 1 tuần, có 1 chú có biểu hiện đau chân, lờ đờ sắp die, em liền cho ủ ấm một lúc và cho đậu lên cây cảnh trong nhà, 2 ngày sau thì lại OK, may quá :D

Hôm qua, lúc em đi làm về, chú còn lại vẫn khỏe mạnh bình thường. Em còn mở ra cho bay 2 vòng quanh nhà, chạy tới lui ngó nghiêng khỏe mạnh bình thường. Thế mà chỉ 1h sau, con gái gọi lên thì đã sệ chân sệ cánh, liệt luôn 1 chân. Nhanh thế cơ chứ.

Có bác nào gặp trường hợp như thế không ạ, cho em cách chữa trị với. Em cảm ơn các bác nha

2. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    hic chim bị liệt tức là máu bên trong không được lưu thông , bạn thử dùng cái chai dầu xoa bóp bóp thử xem thế nào

3. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Anh miến cho em hỏi chim bị như vậy bóp mật gấu có đc ko , em thấy bảo mật gấu bóp tốt lắm

4. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ah em cũng có con bị như thế, em lấy dầu gió ra bóp khoảng 3,4 hôm là đỡ hơn, khoảng 1 tuần là khỏi. công nhận dầu gió tốt thật đấy.

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thanks, vừa mới bóp dầu xong, hy vọng là mai có kết quả cho đỡ mất công nuôi :D

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Bị liệt thì mình chưa thử , nhưng nếu con chim bị sưng chân mình cũng thường bôi cao cho nó . Kết quả khá tốt đấy . Hi vọng chú chim của ông sẽ trở lại bình thường . Nhưng cũng có thể nó bị đau dây thần kinh (như ở người ý) do vận động quá mạnh . Nếu bị như vậy thì chắc chỉ 1 đến 2 ngày là chú chim sẽ đỡ thôi

7. Warren Buffet

Warren Buffet Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho chim non ăn đủ chất tươi: sâu, châu chấu, dế hoặc thịt sống sẽ không xảy ra chuyện tương tự như vậy nữa.

8. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Vẫn cho ăn đầy đủ đấy ạ, ngày 2-4 con sâu mà. Nó cũng tự biết mổ rồi ạ

9. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    cho ăn thêm nhiều chuối vào đi anh chim non ăn nhiều chuối lắm em có một chú chim non bị gãy chân sau một thời gian chăm sóc: cám ,sâu tươi,và chuối thế là lành luôn nhưng mỗi tội vì nó bị rơi trên cây xuống chân bị gãy bây giờ lành rồi nhưng chân lại bị tật vẹo sang một bên .Tuy vẹo sang một bên nhưng lúc hồi phục rồi nó nhảy nhót bình thường ngay

10. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    chim bị thế không phải do ăn uống đâu bạn à,nó có nhiều nguyên nhân lắm ví dụ như trúng gió chẳng hạn heheehehhe

11. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Anh miến này dấu nghề ghê quá em hỏi là chim bị sệ cánh có bôi mật gấu có đc ko , em thấy các cao thủ nói là dùng tốt lắm bác trả lời hộ iem tí con chim nhà em nó bị sệ cả hai cánh mới chết iem chứ . Bác giải thích cặn kẽ vào nhé em mới chơi nên ko biết em đi hỏi mãi rồi ai cũng bẩu giống anh là bị trúng gió . Em thấy các bác ấy bẩu là trúng gió nó ko bị sệ cánh , nếu mà trúng gió là nó lăn quay ngay . Em bị trúng gió vài phát roài mà ko thấy bị sệ cánh gì sất toàn thấy lăn quay thôi , bác cho em xin tí kinh nghiệm hoặc là bác giải thích cặn kẽ giúp em nhá . Em cảm ơn bác nhiều lắm đới

12. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Chim non rất cần nhiều dinh dưỡng chắc loại cám bạn cho ăn không được tốt . Thay đổi cám tốt hơn mớm cho thêm sâu và châu chấu xem em nó có khỏe lại không

13. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác miền nói nhiều nguyên nhân mà em thấy bác chỉ nói một ví dụ, em bảo bác con khuyên non nếu nó ko được ăn đủ chất thì nó không khỏe, yếu thiếu chất dễ bị liệt, hoặc yếu ra gió dễ bị liệt. nên em thấy bác j bảo cho ăn uống đủ chất cũng đúng đấy chứ.

14. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    sặc anh duơngtm hôm qua cũng bị à ,híc em đang bị này khốn nạn cái thân em ,chưa nuôi bọn khuyên non nhiều chưa có kinh nghiệm lắm ,có 7 con tèo 2 còn 5 em có 3 em đực thì 3h chiều qua cho bọn nó tắm táp rồi phơi nắng ,gần khô lông thì cất đi ,đi đón vợ về đến nhà thấty yêu yếu cất cho đi ngủ ,sáng dậy 3 em bị liệt chân lằm bẹp ở đáy lồng không teo nhưng chỉ bò bò thôi may mà nó vẫn ăn không biết có phải bị gió không chán quá

15. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Nếu có xoa dầu thì nhớ là xoa dầu Con Ó đừng có xòa bằng dầu Con Hổ =))

16. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    xoa giời xoa cũng teo 3 em chiều qua roài ,híc đến tối còn 2 em sáng dậy còn 1 em ặc ,lại 1 em nữa ra đi em này khéo chiều nay teo nốt cũng lên ,chắc bị trúng gió độc quá đang ngon lành không sao ,giờ nó ị không ra toàn lấy que gạt phân dính lại híc có khi chiều nay tiễn đưa nốt em còn lại mất

17. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Bạn cho tắm sớm quá, tôi để chậu nước ở đấy, chú nào thích thì nhảy xuống. Có 1 chú bơi như vịt, còn thì kệ muốn tắm thì tắm chả ép.

Hôm qua cũng chẳng thấy em nó khá khẩm gì hơn, lấy ra soi kỹ thấy đùi có vệt đen thẫm do tụ máu. Chợt nghĩ, có khi bị chòe mổ cũng nên. Chắc không lành lại được rồi :(

18. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    thiếu CAN XI ĐẤY CÁC BÁC Ạ. CHIM NON THƯỜNG MẮC PAI BỆNH NÀY, PẢI TĂNG CƯỜNG CAN XI VÀ MỌT SỐ KHOÁNG CHẤT KHÁC NỮA THÌ TỤI NÓ MỚI KHỎE ĐC. MỘT GÓI CAN XI BỘT HÒA VỚI NƯỚC CHO LOÃNG THÔI RÙI CHO UỐNG. TỪ 2 ĐẾN 3 NGÀY LÀ OK THÔI!