Khuyên rít

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi joelee_sky, 22/6/13.

1. joelee_sky

joelee_sky Active Member

Thích đã nhận:
    11
    cho mình hỏi con khuyên của mình nó rít keu (rít rít...rít..rít) chứ ko phải líu.. rít như thế la chim trông mới rit phải ko các bác! nghe nó rít rít thế cũng hay hay:blushing:

2. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Mái cũng rít vậy bác ah. Nhiều con mái còn rít mạnh hơn cả con trống nữa đó bác.

3. joelee_sky

joelee_sky Active Member

Thích đã nhận:
    11
    vậy hả bác! e cứ tưởng trống mới rit gọi mái! e mới bẫy đc len ko pít phan bịt thế nào tại e mới chơi thôi! à e bật file mp3 mái lên thì 3 e khuyên của e hót gọi rồi cụp đuôi cụp cánh nhảy nhót ghê lắm! thế có phải là trống ko các bác pro! mong các bác chỉ dạy e với.

4. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Chim trống khi kêu thì tiếng đanh và âm nghe sau cao hơn. Còn chim mái thì kêu tiếng khàn mà âm sau yếu hơn. Bẫy được chim vào cám khoảng 1 tuần rồi tách riêng lồng dem ra treo ở cây yên tĩnh là hót chuyện. Hót chuyện là trống100%. Còn không vào quảng bình em bẫy rồi em chọn cho vài con trống đem ra nuôi. Hiiiiiii

5. joelee_sky

joelee_sky Active Member

Thích đã nhận:
    11
    cám ơn bác! nếu có dịp vào quảng bình nhà bác e sẽ xin bác kỉ niệm cho e vài e khuyên trống. e cũng bẫy đc nhiều lắm như chưa thể phân biệt đc! lên e cứ nuôi thôi thấy con nào hót thì để ko thì thả. e thả còn hơn bán cho bọn quán chim với giá 15k/1e...

minhtien thích bài này.
  6. ducphong_bn

ducphong_bn Member

Thích đã nhận:
    0
    hót chuyện 100% trống
    rít là tiếng gọi đàn bình thường của loài khuyên

7. joelee_sky

joelee_sky Active Member

Thích đã nhận:
    11
    1 e khuyên của e líu rồi các bác ạ. lại còn líu giọng chòe nữa lần đầu tiên e nuôi đc 1 e khuyên líu. tự tay bẫy và nuôi e vui quá. trước e có 1 con khuyên mồi. rồi bị bay mất rồi e cho con khuyên này vào lồng bẫy. đến giờ mới líu. e cho sang lồng khác cách đây 1 tuần nó còn ko hót luôn. giờ e cho về lồng bẫy này nó lại líu. lúc nó líu thì có 1 e khuyên bay vào tận sân đậu trên lồng. e nghĩ đấy là con khuyên mồi cũ của e bị bay ra liẹu co phải ko các bác.

8. minhan

minhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho mình hỏi là vk của bạn có chuyện ko, hay đang rít rồi qua líu luôn. E của mình cũng toàn rít rít suốt ngày thôi, đang kiên nhẫn chờ đợi. Hi vọng là trống :(

9. joelee_sky

joelee_sky Active Member

Thích đã nhận:
    11
    có chuyện chứ bạn. theo cach cua tôi nhé. treo lên cao. rồi bật file khuyên mái lên hót rồi nhảy nhảy xòe đuôi cụp cánh sau đó mình bật tiếng líu lên cùng tiếng mái luôn 3 hôm nó líu đc luôn bạn ạ. gần nhà mình có con chíc chòe hình như nó học đc giọng chòe của no nó líu cả giọng chòe nghe hay phết mình đang vui quá.( chim của mình bẫy đc nuôi đc gần 2 tháng đầu về cho an tt1 mình chuyển cho ăn tt2 đc 5ngay thì líu và làm theo cách trên) giờ nó cứ nghe tiếng líu là líu lại ngay.

10. Hiển Bảo Khánh

Hiển Bảo Khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Chúc mừng bác có em chim chỉ thích làm mồi :))))))))))))))))

11. chim_quê

chim_quê Member

Thích đã nhận:
    4
    trống mái đều rít như nhau, mình nôm na là chim gọi đàn