Khuyên thả

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi gamblerhn, 25/4/06.

1. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Một chú khuyên rất dạn người.

Đứng trên nóc lồng

Đậu hồn nhiên trên tay người

Cái mặt của chú đây:

Theo như chủ của chú nói thì chú Khuyên này mới được 8 tháng tuổi lồng.

Hai chú khuyên được giải Nhất, giải Nhì

Khuyên đạt giải Nhất.

2. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào Gambl, bạn gửi cho mình ảnh chưa? hôm nào rảnh mời bạn ra câu lạc bộ Chim Vành khuyên (Sơn Kim Liên) nhé. nếu bạn có nuôi khuyên thì càng hay, tại CLB có rât nhiều cái hay và độc

3. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    @gamblerhn:Mình không rành chim khoen. Thấy con khoen đậu trên tay, chân nổi vẩy,chẳng lẽ mới 8 tháng tuổi?Cánh nó xệ, lông cánh thấy thiếu thiếu sao đó, không biết có đủ không?
    Khoen thả không bay mất, biết tự bay về lồng, chắc hiếm lắm?!

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Con này chắc cánh có tật anh Hải à. Việc khuyên thả thì có đấy, trước đây tienbm đã có một con cũng mang ra đây rồi thả ra ngoài, chú ta bay nhảy lên cây cao rồi lại xuống chui vào lồng, cơ bản là luyện cho quen từ bé thôi, cho uống cafe cùng mỗi lần đi chơi, chú ta cũng nghiện luôn cứ phải lấy cafe ra thìa là uống ngon lành

5. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    @ngnghai: chủ chim nói là chú khuyên này 8 tháng tuổi lồng, chứ không phải được 8 tháng tuổi. Chim khuyên thì mình cũng không biết lắm. Bạn có thể hỏi tuan1391978 kỹ hơn về chú khuyên này xem. Hình như bạn ấy là chủ của khuyên.

6. hoacomayvcu

hoacomayvcu Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Con này nếu không nhầm là của Anh Tuấn. Thỉnh thoảng mang chim ra Vành Khuyên chơi, Con này nuôi từ nhỏ<Mùa trước đó>. Cánh và chân hoàn toàn không có tật gì cả, líu to khỏe.

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Dạ em cũng ít biết về khuyên, nhưng kể cả có tật như các bác đoán nếu nó ko dạn người thật sự thì nó có đứng như vậy ko????????

8. tuanminh

tuanminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    không biết con này trống hay mái theo em đây là chim con mái có phải không

9. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Theo em thấy thì con này bị hỏng mất 1 bên cánh rùi còn đâu nữa mà bay.Cánh nó xệ xuống thế kia thì lại chả đặt đâu nằm đấy?:D

10. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    bác xem lại chú khuyên thả của mình đi em thấy cánh trái của nó có vấn đề đó hihi
    thường thôi em cũng có hai chú như vậy nhưng thả ra là bay đến các lồng khác bạ đá luôn. À mà chim của bác thả ra có líu không vậy ?

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bạn nuôi chim mà cũng nói được câu này à. Nếu con chim ko dạn bạn có bẻ gẫy 2 cánh nó cũng ko đặt đâu nằm đấy được. Con này đúng xệ cánh nhưng nó nuôi từ chim non hoặc chim chuyền lên. Cũng nuôi trong lồng 1 thời gian khá dài đã thay lông trong lồng rồi

12. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    b-( Vậy mà bạn cũng phải có ý kiến sao?Bạn có biết nếu con chim bi hỏng 1 bên cánh(chứ không phải 2)sẽ làm nó bị mất thăng bằng nên bản thân nó cũng sẽ trở nên rất lười biếng và trả muốn bay nhảy gì nữa.Vì đơn giản nếu có bay nhảy thì nó sẽ làm đau chính nó và có thể còn què chân cụt tay nữa đấy.
    Bạn đã bao giờ luyện cho Cu Gáy mau thuần bằng cách cắt ngắn 1 bên cánh của nó chưa?:laughing:

13. tuan1391978

Thích đã nhận:
    38
    con khuyên của mình có lẽ anh em hà nội đều biết ...lúc chụp ảnh này nó được 8 tháng tuổi đời...nhưng đã lọt vào vòng 3 của hội thi khuyên đấy nếu không líu và líu đấu thì sao vào được sâu..còn nếu không líu mà lọt vào vòng sâu như thế thì hóa ra ban giám khảo trình độ kém à..thả ra đứng trên ngón tay líu là chuyện bình thường ..còn cánh nó thì không làm sao cả toàn diện...bay rất tốt bay lên cây rồi chơi ngoài vườn mãi mà..chứ không phải cái loại hỏng cánh không biết bay....nói chung tôi thấy nhiều người thấy con khuyên của tôi ai cũng bảo là dễ nuôi..mọi người thử nuôi để được như tôi đi xem có đủ đam mê và kiên trì không....không biết thế nào nhiều người nói là có khuyên thả rồi nhưng tôi chưa thấy con nào có nhiều tố chất như con của tôi cả..và chưa nhìn thấy con thứ 2 tại HN....

14. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Vậy là chim hỏng cánh hoặc cắt cánh là nó đứng im như vậy à :laughing: Thế này thì nuôi chim mộc già cứ cắt 1 bên lông cánh đi cho nó đứng yên. Đỡ đâm vỡ đầu chảy máu nhỉ =))

Vì đơn giản nếu có bay nhảy thì nó sẽ làm đau chính nó và có thể còn què chân cụt tay nữa đấy. Câu này nghe như chuyên gia nói ấy nhỉ. Vậy thì làm gì có con K mộc nào dại đến độ nhảy đâm vỡ đầu chảy máu =))

Thôi đừng pha trò cười nữa =))

15. missoai

missoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời mấy người lại làm cho e thấy phải có ý kiến rồi.ai bảo các bác là k bị cắt một bên cánh là k bay được vậy?khuyên nó cũng biết khắc phục nhược điểm đó.mà khuyên của bác Tuấn gì đó là phải do công sức nuôi dạy mới được như thế chứ. bây giờ bác nào có con khuyên nào thả được như con bác Tuấn thì post lên e sẵn sàng mua với bất kỳ giá nào.
    k khổ luyện sao thành tài?bác Tuấn nhỉ????????????????

16. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    mình được nghe kể là con chim của anh Tuấn phải luyện rất kì công mới thả ra được đó
    bí quyết của anh Tuấn nên ko muốn nói ra

17. tuan1391978

Thích đã nhận:
    38
    chơi là chơi cho chính chính mình thôi...nhưng đôi khi niềm tự hào và là công sức cảu mình bị coi thường thì hơi buồn

18. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    hello anh Tuấn anh thường hay thả con khuyên này ở nhà hả? anh cho em địa chỉ nhà đi hôm nào vác con khuyên mái thả của em lên nhà anh đặt bẫy tóm về nuôi hộ anh

19. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    :( Mình đâu có ý định coi thường bất cứ ai.Nếu coi thường cái mà người khác cũng giống như mình cùng đam mê thì hóa ra tự coi thường chính mình hay sao??Tôi đâu có biết nguồn gốc của chú chim ntn,chỉ là nhìn vào hình ảnh và đưa ra 1 số giả thiết.Có thể nó là sai nhưng cũng đâu đến mức là coi thường người khác.Tôi luôn trân trọng những gì mình đã học hỏi đc từ những người có cùng niềm đam mê này.
    Thành thật xin lỗi nếu bạn thấy bị coi thường

20. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    kó gì đâu quan trọng là tố chất của chú khuyên thôi , bác nhìn trong ảnh sao đoán hết được , vì chỉ thấy nó đậu trên cái móc lồng thôi còn ở ngoài chứng kiến nó bay lên cây huýt sáo gọi về được mới phê chứ bác
    Cho hỏi anh tuấn nhé :chỉ mình anh gọi nó về được hay người khác gọi nó cũng theo vậy? anh nhớ quan sát cẩn thận khi thả đó vì bây giờ nhiều cạm bẫy đối với khuyên lắm (bị bẫy trộm như chơi)