Khuyên thay lông lạ quá, làm sao đây?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi trần hào nam, 28/5/08.

1. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bac! các bác cho em hỏi em mới mua của người ta một chú k đang thay lông. nhưng lạ quá là từ ngay mua về đến giờ chú ko dụng them mà cũng ko mọc thêm lông mới. dầu và cổ vẫn chỉ lưa thưa mấy cái thôi. từ trước đến giờ chưa bao gio em gặp pải trường hợp như vậy . mong các bác ra tay giúp em, chứ nhìn chú k nó thảm thương quá em ko dành lòng! Cám ơn các bác trước!:crying:

2. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Bạn đã thấy mấy ông già rụng tóc, rụng răng rồi có mọc lại được không? Con chim của bạn chắc nó cũng già quá rồi chăng, ai mà biết nó bao nhiêu tuổi bây giờ.
    Chứ nếu đúng nguyên tắc là thay lông cũ rồi phải mọc lông mới. Trước kia tôi cũng có 1 con chích chòe nuôi được 7 năm, đến khi thay lông đợt cuối cùng thì chỉ thay có một nửa xong rồi ra đi đấy.

3. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn cần nói rõ bạn mua như nào chim dã thuần chua bạn chăm sóc như thế nào dẫn đến tình trang trên thì mọi người mói giup đỡ bạn đc.Còn chim bị như vậy có rất nhiều nguyên nhân nếu bạn ko nói rõ ra thi chịu ~X(

4. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    lúc em mua nó thì người ta cho ăn cám đậu xanh trứng, chim cũng chưa thuần lắm nhưng đã líu rồi. về nhà em chuyển hẳn sang cho ăn bằng cám tầu, em đã bổ sung thêm hoa quả tươi nữa và ko cho ăn sâu. tắm thì ngày một lần. xong thì phủ áo lồng. vậy theo các bác thì nó mắc bệnh gi ạ?

5. tinbom

tinbom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    trơi khô thân em đó wa trời chác sợ bác wa không thay lông nưa hii.nói vậy thui bác cứ cho ăn hoa quả đề vào.kiên trì mới có thành công.chúc chú chim của ban nhanh thay lông để ban yên tâm

6. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bạn cho mình biết chú khuyên này có bị đi ỉa chảy không ? Trường hợp khuyên bị như vậy mình có biết chút ít

7. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    Chú k này từ khi em mua về phân rất khô, ko có hiện tượng bị đi ỉa. Về nhà em có chuyển sang cho ăn bằng cám tàu nhưng em cho ăn thêm rất nhiều chuối và cam, ko cho ăn sâu. cho chú ăn châu chấu nhưng chú ko ăn. đành chịu vậy. từ hôm mua về đến giờ ko hề thấy dớt lông nữa mà cũng ko thấy mọc lông mới. đầu thì lưa thưa vai cọng, cổ thì chụi lủi ko có sợi nào cả bác ạ. Em đau quá, bác có cách gì cứu nó với. thank bác nhiều!

8. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    2

em có cách chữa bệnh này đây, bác phủ áo lồng 23/24 cho em nó, cho ăn dưa hấu nhiều, chuối nhiều,cho ăn cào cào nhiều đạm tốt cho việc thay lông,chắc nó sẽ thay lông nhanh thôi

9. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    chim về nhà bác cho ăn cám Tàu thì em nó giữ lông là đúng òy. Kiên nhân tí đi bác, cứ chăm tốt, hoa quả đều, cào cào châu chấu nữa. Nhưng ăn cám Tàu khuyên ko thay trút mà thay điểm, thỉnh thoảng rụng vài cái. Cám tàu có cái hay mà cũng có cái dở ^^

10. garung

garung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    bác chuyển cám tàu sang cám đậu xanh trứng , 2 ngày tắm 1 lần và trùm áo lông ướt

11. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    E có tí kinh nghiệm này chia sẻ cùng các bác. Chim của em khi bắt đầu thấy hiện tượng xuống lông là em giảm dinh dưỡng trong cám của nó (bình thường là 1 lạng đậu xanh 5 lòng đỏ trứng nhưng khi xuống lông thì 1 lạng đậu xanh 2 lòng đỏ trứng) Chim xuống lông rất nhanh. Đến khi mọc lông thì lại cho tăng dần trứng lên.

12. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh ah! anh thữ hạ lữa nó xuống thữ đi. cho nó ăn nhiều nhiều thứ có tính mát hơn. vì khuyên mà cho ăn nhiều sâu quá cũng rụng hết lông

13. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Không phải là không mọc mà do bạn thay đổi sang mồi tầu có thể chim đã cầm lông không thay nữa tốt nhất là cho sang lồng rộng hoa quả ăn nhiều vô chút rùi cho ăn cám cò thui.. như vậy là để chim hạ hỏa của mồi tàu.. chúc bạn thành công