Khuyên treo thấp không líu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi duongvan_vespa, 19/10/07.

1. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thưa các bác, các bác chữa hộ em cái bệnh em khuyên nhà em, em treo nó trên cao thì líu như điên, nhưng cũng chỗ đó hạ thấp xuống chỉ 50cm là tịt, mà tịt cả ngày luôn, cho lên chỗ cao kia lại bắn ằng ằng ằng ằng..... Các bác giúp em nhé.:crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

2. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    tại nó chưa quen chỗ đó thôi, treo thấp khoảng vài ngày nó quen chỗ là nó lại líu thôi, nếu như con khoen thuộc thì nó sẽ mau quen với chỗ mới lắm. Cứ thử 1 lần rồi xem, bạn sẽ thấy ngay mà.

3. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    chim của bạn ỷ chỗ rồi đó bạn ơi !
    Bạn phải chịu khó thôi treo ở chỗ đó mà nó líu căng thì thử đem ra chỗ khác, tập vài lần dần dần rồi em nó sẽ quen thôi.Hoặc là do chim của bạn còn sợ người nên thấy người thì không giám líu nữa...B)

4. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Các loại chim hót nói chung khi đc treo cao thường tạo đc hứng khởi để cất tiếng hót nhìu hơn vì trên cao với khoảng không gian rộng,thoáng đãng con chim cảm thấy đc gần hơn với thiên nhiên với cảm giác tự do mà nó vẫn hằng mơ tưởng:p
    Tuy nhiên 1 con chim khi đã đc gọi là thuần thì cho dù bạn treo nó ở những nơi ồn ào đông đúc nó vẫn đủ tự tin để cất tiếng hót.Trong trường hợp của bạn có rất nhìu khả năng để con khuyên ko chịu líu khi treo thấp vd như sợ hãi bởi các tác nhân bên ngoài,đông ng qua lại,khung cảnh tù túng,trật hẹp..cần phải có thời gian để con chim cảm thấy không có cái gì làm hại đến nó khi đó tin chắc con chim này sẽ cất tiếng líu để trả công cho ng chăm sóc nó:D

5. tuanpa

tuanpa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Đó là do tính của từng chú chim,và chắc chú chim của bạn là chim già rừng lên cheo cao mới líu. bạn nên cheo chim của bạn thấp tầm ngang mặt và mang chim đi dượt nhiều thì chim sẽ thuần và chịu lúi ở tầm thấp. chúc bạn thành công.

6. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Vâng cảm ơn các bác đã có những đóng góp cho topic của em, có lẽ là phải đem e khuyên này đi dượt nhiều thôi cho nó rạn