khuyên xanh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen_pro, 10/1/08.

1. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mặc dù chơi chim đã lâu nhưng mà mình vẫn không thể hiểu vì sao chim ngoài trời có con màu xanh mướt , có con lại xanh vàng ...liệu có phải khuyên xanh cũng có nhiều loại
    Về mặt thẩm mĩ mình thích màu xanh của khuyên hơn màu vàng vì trông con chim rất khỏe nhưng theo mấy ông anh mới quen ngoài Tăng Bạt Hổ (hà nội) thì mấy ông í bảo chim hơi vàng vàng thì già rừng hơn .(??) và màu của khuyên phụ thuộc nhiều vào nắng(mùa hè chim thường vàng hơn)

Nhưng mà mình nhận thấy con khuyên xanh mướt nuôi rất lâu thuần , rất lâu líu , nhưng mà đã líu thì đừng hỏi luôn . Mình cũng thử đổi cám nhiều lần nhưng mà con chim minh đang nuôi vẫn luôn có màu xanh chứ chảng khi nào mau xanh vàng cả (hiên tại mình cho ăn cám đậu xanh+trứng +tôm+sâu khô)

Theo anh em thì chim khuyên xanh ngoài Bắc mình có nhiêu loại ?

ah tiện đây mình cũng muốn hỏi luôn là khuyên có móng màu trắng co phải la khuyên lạ không vậy . Hôm trước đặt bẫy được 1 em móng trắng (nguyên cả bộ móng ), trên người có loang trắng ( nhưng ma ít thôi ) mỗi tội là khuyên mái nên mình cho nó về trời luôn !!!

2. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình nghĩ thế này, màu xanh mướt hay xanh ngả sang vàng cũng không quan trọng đâu, mình nuôi 2 em đều là mộc cả, 1 em thì xanh lè, còn em kia thì xanh ngả vàng, chân thì chưa có vẩy nên mình nghĩ chúng vẫn còn non không phải khuyên già, cũng chẳng biết thế nào, như người mình cũng thế, châu á thì da vàng nhưng mấy bố ả rập cũng là châu á sao da đen thế, con móng trắng của a cũng là hàng độc đấy, nếu có cả bộ, lông lại có trắng nữa, tiếc quá, mái sao không để nuôi dụ chim đực líu, còn hơn thả đi,

3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    theo em nghĩ thì có lẽ đúng là 1 phần do môi trường sống,ý em định nói alf do ánh nắng mặt trời đó . con chim vùng nào ít cây cối và nhiều nắng chắc hẳn sẽ xanh vàng hơn con sống ở nhưng nơi cây cối rậm rạp rồi....

4. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thì em có biết đâu . thấy nó là mái thì đã oải lắm rồi . Thât ra em cũng nghĩ nó là con mái mơ . Nhưng mà trông nó uc ịch lắm . Thôi thả đi cho nó còn sinh con mùa này anh em mình mới có nhiều chim chơi cho sướng chứ . he he