Khuyên xòe Cứng- LỒng Cật Độ NGà (lồng chấm hết về cật)

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi bachbossho, 30/12/12.

1. bachbossho

bachbossho Member

Thích đã nhận:
    83
    Chào cả nhà đây là ảnh con xòe cứng và cái lồng Cật Độ NGÀ chân nguyên 1 mảnh ko ghép ko dán của em chia sẻ với các bác,các bác thấy vui thì nhớ THANKS em cái nhé
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    bác nhìn gì vậy [​IMG]Bác đã ấn vào THANKS em chưa vậy

gjathuc, nhanmeo, ltdhong and 21 others like this.
  2. tapnuoicugay

tapnuoicugay Active Member

Thích đã nhận:
    18
    Lồng đẹp nhưng chim . . . hi hi. Giá của lồng này bao nhiêu vậy bạn, chim bạn được mấy mùa rồi vậy. Hình như là chim bánh tẻ đúng hem bạn.

thientin dhtn thích bài này.
  3. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Nhìn vậy chứ con đó bắn ghê lắm đó bạn :) lồng đẹp quá đơn giản chắc chắn.

4. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    tất cả đều rất đẹp,nhưng nếu quá lạm dụng ngà thì mình lại vô tình tiếp tay cho bọn săn voi.nếu có thể dùng xương trâu ,bò thay thế thì tốt biết bao. mà cũng rất đẹp

5. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    lồng tàu chân nó liền thế bạn ạ, tất cả đều như nhau, chỉ có lồng việt nam mình chưa có tre bản lớn để làm liền như họ.

6. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    không phải không có chỉ tại mình có thể chưa biết làm mà thôi ,theo tôi hiểu có thẻ ép cho tre bớt lòng mo để cho đường kính lớn kể cả ép phẳng [sẽ tạo vết nứt trong lòng có thể khắc phục được] mời các nghệ nhân cứ nghiên cứu và cho ra sản phẩm đẹp.lồng vác kĩ nhiều loại còn đẹp hơn lồng tâu , cái chủ yếu là chưa học làm thầy thì đừng ăn bớt,có ngươi thấy có ít tiếng tăm là lại sinh bệnh cẩu thả,

dvantoanchip and Giangnamhp like this.
  7. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chào cả nhà.
    Thấy các bạn sôi nổi, Nam tôi cũng xin được góp đôi lời.
    Trước hết xin chúc chủ top đang sở hữu chiếc lồng quá đẹp, cái đó chắc không ai dám phủ nhận.
    Còn riêng về chất liệu tre để làm lồng thì có lẽ chưa ai được tận mục sở thị nên cũng chỉ là suy đoán mà thôi. Nhưng tôi chư hẳn đồng ý kiến với bạn phuhai cho rằng cần phải có tre bản rộng để làm mới được như vậy. Tất cả đều phải qua công nghệ. Tôi đã xem làng nghề ở Cát Đằng (Trên đường Quốc lộ 1 đi Ninh Bình), ở đây người ta sử dụng tre ngâm để sản xuất một số đồ thờ. Và đúng như bạn Hậu.Sinh nói đó là phải ép tre, người ta ép không những cho đỡ lòng mo mà ép phẳng luôn.
    Còn giả như phải dùng tre bản rộng thì với chiếc chân lồng khuyên cao khoảng 75mm, dày từ 6 đến 7mmm (tất nhiên phôi tre còn phải dày hơn thì mới được), dựa vào kích thước này thì điều kiện đường kính ống tre tối thiểu là 280mm. Không biết bên Trung Quốc có loại tre này hay không???
    Trước kia ban hemet đã cho tôi xem cách người Trung Quốc làm lồng, tôi cũng thấy người ta uốn và cho vào trong thùng nước sau đó đun sôi rất lâu (nhưng trong nước có pha gì không thì tôi chịu) còn ép thì chưa thấy (chắc còn dấu nghề). Bí quyết trong nghề biết làm sao đươc.
    Có vài lời nếu chưa đúng mong ae bỏ qua.

Last edited: 15/1/13
  8. bachbossho

bachbossho Member

Thích đã nhận:
    83
    bạn này nói đúng còn lại bạn hậu sinh và bạn giangnamhp nói đều sai vì các bạn chưa hiểu hết về tre Tầu rùi THANKS

Giangnamhp thích bài này.
  9. Hậu.Sinh

Thích đã nhận:
    477
    tôi chưa có dịp sang tàu như nhiều người nên không biết cây tre tàu ,đoán mò nhé; cây tre tàu chắc phải to như cái thùng phi 200 L thì mới đủ bản rộng để làm lồng cho bạn .còn cây tre việt nam đã từng đi vào trang sử , tôi chỉ thấy loại to nhất chỉ bằng cái phích 2,5L mà thôi .loại này dùng vót chông đâm lòi ruột ối thằng...mĩ .loại D 40 ; 50 thì gọi là gậy tầm vông cũng đập vỡ đầu giặc, loại D35 ; 30 trở xuống gọi là gậy trường sơn .không biết hay hóng hớt các bác thông cảm nhé

dvantoanchip and Giangnamhp like this.
  10. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Xin được bàn thêm một chút về nguyên vật liệu. Thiết nghĩ thời đại công nghệ cao, chế tạo bán thành phẩm chất lượng tốt, lợi nhuận nhiều thì có lẽ chẳng ai không muốn áp dụng. Trên thị trường các bạn có thể thấy những sản phẩm bằng đá như những tượng thần tài, ông Phật hay bình lọ nghệ thuật v.v. trông như bằng đá thật, hoa văn- màu sắc rất đẹp nhưng thực chất là công nghệ ép bột đá và đúc thành phẩm. Hoặc giả như gỗ công nghiệp, thậm chí cao cấp hơn như kim cương, đá quý nhân tạo... Đến bình cổ mấy trăm năm còn làm giống y chang nữa là. Vậy tre, trúc này có thể chỉ là chuyện nhỏ và nhất là lại được chế tạo tại Trung quốc, một nước có nền công nghiệp "bắt chước" rất tài tình. Cho nên chúng ta cũng chỉ là võ đoán cho vui, tre to hay tre nhỏ ai mà biết được, có ai dám cắt khúc chiếc lồng quý để đem đi giám định ADN-TRE đâu. Cho nên chúc cả nhà vui vẻ, mạnh khỏe và hòa khí vui tươi.
    Thân.

11. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    chỉ có thể nói làDDeeeeeeeeeeeeeeeep. Cảm ơn chủ thớt

12. nono

nono Member

Thích đã nhận:
    0
    Lồng đơn giản nhưng đẹp thật.Giá bao nhiêu vậy bạn

13. kisiaotrang

kisiaotrang Member

Thích đã nhận:
    0
    ước mơ 1 đời chơi chim , bác toàn lồng khủng chúc mừng bác :D

14. mr_nth

mr_nth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Đẹp quá bạn ah :applause::applause::applause::applause::applause::applause: chúc mừng bác

15. Andyhuy

Andyhuy New Member

Thích đã nhận:
    1
    Lồng đẹp quá bác ei ".......",,....... .....

16. thubon

thubon Member

Thích đã nhận:
    45
    Nhìn đơn giản, chắc chắn và thẩm mỹ. loại chạm khắc nhiều quá nhìn đôi khi hoa hết cả mắt.