Kì lạ quá

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi KhiDo, 17/1/06.

1. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy huynh trong 4rum cho mình hỏi.Con cá la hán nhà mình cả tháng nay nó đen thui ko biết tại sao trong khi đó mấy tháng trước nó ko đen mà đẹp lắm.Có huynh nào biết nó bị gì ko và cho 1 bài thuốc tiên đi nào

2. Xuyendl

Xuyendl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    có thể cá của bạn là khỉ đỏ lột đó,khi lột xong cá sẽ có màu rất đẹp.yên t6mm cứ tiếp tuc nuôi ban sẽ thấy.

3. vanphuong

vanphuong Member

Thích đã nhận:
    1
    hic hic cá của mình cũng tự nhiên nó đen thui buồn quá , làm gì bây giờ cá nhà mình không phải là khỉ đỏ mà là cá châu làm sao bây giờ
    -----------------------------
    Bạn gõ tiếng việt giùm nhé
    DN

4. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Đúng rồi dạo này cá la hán nhiều con bị đen lắm đấy, mình nghĩ là nguồn nước nó thay đổi nên mới thế

Các bạn nên mở máy sủi và ghim sưởi vài ngày xem sao. Không nên cho thêm muối nha. Nếu nó vẫn không thay đổi thì thay 2/3 nước trong hồ thì ổn.

5. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Xuyendl:Cá của mình ko phải là khỉ đỏ mà thuộc dòng cá châu
    @Duongnguyen:Mấy cây sửi bán bao nhiêu 1 cây vậy và ở đâu
    Cá của mình nuôi được khoảng 5 tháng,chỉ có 2 tháng nay là nó bắt đầu đen.Nhủng lạ một chỗ là buổi sáng sớm thì nó lại trắng trở lại và đỏ.

6. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hôm trước cá của mình cũng bị đen. thay nước thì hết. Nhưng theo mình còn có nguyên nhân khác . nên thay đổi mồi ăn của cá. Cho ăn tép + cáp chép + cá lóc. theo mình không nên ăn một món mà ăn hoài. Cho ăn cá chép thấy cá bắt mồi sung lắm . Và đặt biệt là phải thường xuyên chơi với cá.

7. hieu_lycos_com

hieu_lycos_com Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cho rằng do nước không sạch hoặc do nhiệt độ nước giảm đột ngột.

8. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em cũng nghĩ như bác thuytrieudo là do thức ăn. Chắc cá của bác do ko đủ dinh dưỡng làm cá bị yếu nên mất mầu.Bác nên kết hợp cả cá con, tép và thức ăn khô cho cá.
    con châu của em trước cũng bị thế ,nhưng sau khi màu ổn định lai lên dầu khiếp luôn.

9. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 tháng trước mình cho nó ăn cá lóc,con cả tháng nay mình cho nó ăn tép nguồn nước thì rất sạch vậy mà màu nó cũng thế ko có biến đổi gì nhoài bưổi sáng nó trắng và đỏ trở lại

10. NEWKIDS

NEWKIDS Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết có đúng không - tui xin mạo muội góp ý dựa trên kinh nghiệm nuôi ở nhà:
    Cá dòng Khỉ đỏ, hay Supper Red (Supper Red Syn) rất chịu môi trường nước mềm (PH phải từ 7.2 - 8.0: tăng độ PH lên bằng cách cho san hô trực tiếp vào bể nuôi là tốt nhất - không nên dùng thuốc tăng PH) và ổn định (chú ý bộ phần lọc nước thật tốt - Có than hoạt tính nữa thì rất OK), tránh thay nước thường xuyên - nhất là trong giai đoạn cá lột màu.

Nếu là nước giếng (không có thuốc khử trùng) thì nên ngâm trước ít nhất là 24 tiếng (có sục khí nữa là tốt) trước khi cho vào bể nuôi.

Nếu là nước máy thì thời gian ngâm càng lâu hơn (03 ngày là tối thiểu) và nên sục khí khoảng 01 tiếng trước khi cho vào hồ.

Muối (hột) cũng không thể thiếu, tui thấy hình như dòng này "ăn" muối nhiều hơn dòng cá châu thì phải, hồ tui đang nuôi 200L (100x50x40), tui bỏ vào đó 200 ram muối.

Ngoài ra, nhiệt độ trong hồ cũng không nên xuống dưới 28 độ - lạnh, cá sẽ mất màu và bỏ ăn, tui phải mua máy sưởi và cặp nhiệt để kịp thời "tăng nhiệt" khi trời lạnh.

11. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @NEWKIDS:Bạn ơi cá của mình thuộc dong cá CHÂU chứ ko phải Khỉ Đỏ haySupper Red gì cả

12. NEWKIDS

NEWKIDS Member

Thích đã nhận:
    0
    @KhiDo: Mình chỉ góp ý trên dòng Red Shock, vì theo kinh nghiệm của nhiều người và bản thân, dòng này "khó chơi" hơn cả. Nếu bạn chơi được dòng này (nuôi từ nhỏ đến lớn và có kết quả là cá trưởng thành của bạn đẹp) thì coi như bạn sẽ dễ hơn trong việc nuôi các dòng Châu. Theo mình, nguyên tắc trên là chung cả thôi, chỉ có điều mình lưu ý hàm lượng muối.

Tỷ như xử lý nước chẳng hạn: Nước máy theo đánh giá của nhiều người là tốt! Thế nhưng chúng ta cũng đâu có kiểm soát tốt việc xử lý nước từ ÔNG CẤP NƯỚC - rất nhiều khu vực có nước máy màu vàng đục (chứa rất nhiều kim loại nặng), nhiều lần trong ngày hoặc cả ngày. Nếu mình dùng nước này mà không qua lọc trước khi cho vào hồ (cho dù có phơi và sục khí trước) thì cũng không tốt cho sức khỏe của cá.

Nếu cá của bạn vẫn ăn uống tốt, siêng hoạt động và không chơi trò "trốn tìm" thì mình nghĩ nó không sao. Cá La Hán nói chung cũng có một số giai đoạn "bị tước" như em bé vậy (mọc răng: bệnh; Biết đi: sốt, ...) - đây là giai đoạn quá độ - cho nên bạn đừng lo lắng quá! Thông thường, tình trạng này sẽ chấm dứt sau khoảng 1 đến 02 tuần, sau đó cá sẽ lớn và đẹp hơn lên rất nhiều.

Chúc cá của bạn sớm qua giai đoạn này.

Thân mến,

13. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    RV đồng ý với Newkids là khả năng là do nguồn nước nước bị ô nhiễm (có thể nhiễm 1 hoặc nhiều loại hóa chất hòa tan nào đó gây kích ứng cho cá , dù nhìn thì vẫn trong như Lavie). :angry: ~X(
    Em SPS của RV (cá lớn và đã lột xong rồi) cũng đang bị đen như vậy đã mấy tháng nay kể từ vụ nước máy bị nhiễm bẩn. Hôm đó, sau khi thay nước buổi tối xong , RV tắt đèn đi ngủ nên không để ý phản ứng của cá , nhưng sáng hôm sau thức dậy thì ... hỡi ôi :crying: ! cá bị đen toàn thân từng mảng từng mảng luôn như bị ai dùng cọ chấm sơn đen tùm lum, mặc dù cá vẫn khỏe mạnh, linh hoat và ăn bình thường nhưng màu thì chán ngắt . RV đã làm đủ kiểu ..... ~X( ~X( (chỉ có chưa thay được nguồn nước khác thôi - vì mình chỉ có nước máy - dù đã qua hệ thống lọc công nghiệp : sỏi, cát, than hoạt tính, hạt nhựa làm mềm nước và sục khí bồn Inox chứa nước 24/24) mà đến nay vẫn chưa đỏ lại được (vẫn còn bị đen ỡ rìa ngoài của đuôi và vây) . :angry:

Last edited: 10/2/06