kích màu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi huylam, 22/6/07.

1. huylam

huylam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho hỏi cá dĩa người ta cho thức ăn có chất kích màu cá sẽ có màu rất đẹp. Vậy cá rồng người ta có thể cho cá rồng ăn chất kích màu để cá có màu đẹp hơn không ?vì mình muốn mua 1 em nuôi sợ nuôi 1 thời gian sau hết thuốc cá không còn đẹp như ở ngoài tiệm nữa

2. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn hỏi mà mình không biết bạn đang dự định vác Rồng loại nào về,NgânLong,KLUC,ThanhLong,KLHV,Quá Bối,HuyếtLong...Để mà dễ cũng như tìm được giống loại phù hợp tư vấn cho bạn,nếu trong sự hiểu biết ít ỏi của mình:p.Nhưng cũng mạo muội vài dòng cho bạn để ít ra bạn cũng khái niệm chút nào chuyện "Thuốc Màu".

Cá nào đắt tiền và hay được ưu chuộng thường bị bùa phép,để "THUỐC" dân chơi amatờ Cá Rồng cũng không là ngoại lệ và có phần "Tinh Vi' hơn,mình không chắc ăn và chưa trãi qua:p cũng như nắm rõ,nên cho bạn những lời khuyên cụ thể.Nhưng nếu muốn yên tâm rước Rồng mà bạn không bận tâm chuyện "Rồng Ngậm Thuốc".
    trước mắt bạn nên đến những tiệm Cá có uy tín mà tham khão chọn mua,để tránh tình trạng đáng tiếc như bạn vừa đề cập trên.(Nhất là Huyết Long thường hay bị bùa phép ở màu sắc)
    Nếu kỉ hơn bạn đợi ít nhất sau 2 tuần mà chú cá bạn ưng ý,rồi hãy dằn cọc và giao kèo với chủ tiệm cam kết minh bạch rõ ràng,về màu sắc chú cá bạn định rước và đã đặt cọc,ít nhất 3,4 tuần sau khi bạn rước về vẩn còn sự đãm bảo của chủ tiệm.Về màu sắc không bị thay đổi đột ngột xuống màu nhanh chóng.Để tránh chuyện bạn đặt cọc rồi cá vẫn được chủ tiệm bơm đều đặn thuốc,mà khi bạn rước về vài tuần sau hết thuốc cá Hiện Nguyên Hình Không Như Mong Đợi Ở Sắc Màu.Đó là trường hợp xấu nhất mà mình biết thường hay được áp dụng,cũng như dễ đối phó với tiệm cá.Mà mình nêu ra ở những tiệm làm ăn gian dối,còn những tiệm có uy tín thì không ai dại làm chuyện đó.Vài dòng góp ý cùng bạn thân ái chào bạn

3. huylam

huylam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    super red

con cá mà mình định mua là super red các bác tiền bối cho hỏi super red và super king red khác nhau ở đặc điểm nào thankssssssss

4. lovedragon

lovedragon Member

Thích đã nhận:
    0
    cá rồng

em co' con kim long úc các bác cho em hỏi lờn lên nó màu gì .nếu có hình post cho em coi. thanks

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    mình không dám tự nhận là rành rẽ lắm nhưng mình cũng xin trả lời bạn cái mình thấy khác biệt nhất giữa super red & super king red là giá.( loại cá có phẩm chất đúng theo tên gọi ).
    2 tên gọi khác nhau nhưng thật ra nó chỉ là 1.mỗi trại tự đặt ra 1 tên gọi riêng để thu hút khách.super red có con đẹp con xấu,họ lựa chọn con đẹp để ép ra 1 loại super red có cha mẹ đẹp & đặt tên khác đi để phân biệt.tuy nhiên mẹ tiên con cú,mẹ cóc con tiên là chuyện bình thường của tạo hoá.cho nên giữa 2 loại không mấy khác biệt( ngoại trừ giá ) nếu bạn không lựa chọn được những con xuất sắc.

6. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Trên thực tế, người nuôi cá đĩa thường sử dụng màu để tạo màu cho cá mà chúng ta gọi là kích màu, trong các hộp thức ăn nhân tạo (bán ngoài cửa hàng cá cảnh) đều có loại chất này hoặc dùng thức ăn có nhiều caroten để tạo màu đỏ cho cá như tôm tép, trứng tôm, ảtemia....

còn nếu bạn dùng chất "kích màu" thì nó sẽ làm cho con cá đỏ toàn thân, cả phần thịt cá cũng ra màu hồng hay đỏ, lúc này nếu dùng đèn màu đỏ thì có lẽ là rất đẹp. Với cá đĩa thì nếu dùng màu này thì cá xanh cũng cho ra cá đỏ, cá vàng cũng thành cá đỏ luôn, còn cá rông thì tôi chỉ mới thử trên 2 con N1wan red, chưa thử trên kim long và thanh long nên không có ý kiến.

Tuy nhiên nên dùng màu có chát lượng tốt, dùng màu chất lượng kém thì chủ cá dễ bị buồn bất ngờ lắm.