Kích thước bể, đèn và cây

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi danangfish, 13/9/04.

1. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Xin các bác chỉ dẫn tiếp
    1/ Bể 45x45x45 ( nếu chiều cao tăng lên 50 có hợp lý không, vì thích trồng loại rong gì đó có chiều cao ).
    2/ Hệ thống đèn với thể tích như trên thì nên dùng loại gì là tối ưu và vừa tiền nhất.Giá một đèn thì bao nhiêu?
    3/ Hệ thống máy lọc với thể tích như trên thì nên dùng loại gì là tối ưu và vừa tiền nhất.Giá một máy thì bao nhiêu?
    4/ Đối với người mới tập tành nhập môn thì nên trồng loại rong gì? giá cả ra sao hả anh?
    5/ Hỏi về giá cả vì tính khoảng hết bao nhiêu để gửi mua chứ, ở Đà Nẵng chẳng có gì để mua.

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    - 1 bể 45x45 cho cao 60 thì trồng rong cao thỏai mái
    - Hệ thống đèn mua bộ đèn của atman có cả chân cài vào thành bể giá khoảng 280 000 cả bóng (cái này em phải check lại, em cũng đang muốn mua cho ông chú 1 bộ này)
    - Lọc thì có loại lọc thác, cso nghĩa là nó là một máy bơm có gắn ngăn lọc, hút nước và nhả nước chảy xuống như thác nước giá khoảng 150 000.
    - Mới chơi thì nên chơi các loại lá to và dày như lá Trầu, Rongdi, Ráy, Dương xỉ, súng hổ, tiêu thảo, rong lụa, v.v. Cái này mua ở nhà bác Hòa ở Yên Phụ
    - Sơ sơ thì cũng hết khoảng 600 000 là có bể cá khá ngon rồi ạ, còn nhiều thứ thì mua thêm. Có mấy thứ đát nhất là bộ đèn, bể kính và lọc nên quan tâm. Cây cối thì anh em ngòai này có thể hỗ trợ cho bác 1 chút.

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cảm ơn các Lão tiền bối nhiều nhiều!!!!!!!!!!!!!!!
    Thế là đã có ít vốn đi buôn dồi.
    Buôn bằng thông tin này coi chừng lỗ vốn đấy, hì hì vì chỉ là kinh nghiệm của 1 cá nhân mà cách làm có nhiều và không chừng còn bị cười đấy, thôi cứ làm đại đi, qua vài cái bể chắc đúc ra cho mình kinh nghiệm riêng.
    Bác Tiến ơi, giờ bác dạy tiếp phần 2 bác nhé.
    1/ Bể 45x45x45 ( nếu chiều cao tăng lên 50 có hợp lý không, vì thích trồng loại rong gì đó có chiều cao ).
    Về kích thước bể cơ bản là phải phù hợp với vị trí để, ngoài ra một số người chơi "kỹ" họ lấy kích thước bằng thước Lỗ ban chẳng hạn, hoặc theo cách chọn kiêng kữ của các cụ, ví dụ "Sinh-Lão-Bệnh-Tử" tương ứng với 1-2-3-4cm hoặc 10-20-30-40cm.... và họ chọn sao cho vừa ý, tránh vấn đề Tâm linh, theo tớ có thể chọn ví dụ như sau:
    Sinh-sinh-sinh = 50 x 50 x 50 hoặc 45 x 45 x 45 = sinh-sinh-sinh (lấy số đuôi), hì hì đấy là tớ tự suy ra vậy cho yên tâm
    Ngoài ra việc chọn thể tích bể sẽ liên quan đến đèn, tương truyền rằng 1W cho 1,5-2lit nước và ở dạng này lại phải chọn loại đèn cho phù hợp, ví dụ hiện nay đèn máng nhỏ ở Aqua bán thường chỉ có 9W nếu thay thế bóng khác lên đến 21W thì cũng gay, đấy là nói về việc trồng cây đòi hỏi ánh sáng cao
    2/ Hệ thống đèn với thể tích như trên thì nên dùng loại gì là tối ưu và vừa tiền nhất.Giá một đèn thì bao nhiêu?
    Giá một đèn là bao nhiêu coi77 đã nói, thêm nữa do trồng cây có nhu cầu ánh sáng thế nào thì dùng đèn cho phù hợp, trường hợp đèn yếu chỉ chơi các loài cây cần ánh sáng yếu
    3/ Hệ thống máy lọc với thể tích như trên thì nên dùng loại gì là tối ưu và vừa tiền nhất.Giá một máy thì bao nhiêu?
    Coi 77 đã nói
    4/ Đối với người mới tập tành nhập môn thì nên trồng loại rong gì? giá cả ra sao hả anh?
    Chỉ nên trồng tiêu thảo, dáy, dương xỉ cho dễ trrồng ít càn ánh sáng mạnh, tốt nhất vào Đây này
    5/ Hỏi về giá cả vì tính khoảng hết bao nhiêu để gửi mua chứ, ở Đà Nẵng chẳng có gì để mua.

4. tin_teu

tin_teu New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhờ các bác chỉ giúp với, tôi mới nhập môn

Hiện nay tôi muốn chơi bể thủy sinh, đã có bể 1100x350x850 (các bác đọc thông số cái bể của tôi chắc các bác buồn cười chết mất, nó chẳng giống ai. hehe..).01 lọc thác nghe người bán nói nó hút khoẻ, đã có 02 bộ đèn atman 0,9m, đất nền đầy đủ và làm theo chỉ dẫn trong 4r. Các bác tư vấn giúp xem nên chơi cây loại nào dễ chăm sóc tôi mới chơi mà, cần mua thêm nhưng gì. Tôi không biết mua lũa ơ đâu cả các bác chỉ giúp.tạm thời hỏi các bác vậy thôi, mong các bác trả lời sớm cho, có vấn đề nào chưa biết tôi hỏi sau. Cảm ơn các bác nhiều.