Kích thước cá bột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hunggeo, 12/12/07.

1. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho tui hỏi tí nhé, cá bột lớn đến cỡ nào thì hết gọi là cá bột ?? Thắc mắc mà không biết hỏi ai.:confused:

2. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    theo mình nghỉ...Cá bột khi ở trong đàn nó cắn và sung dí cắn mấy con cùng đàn...Cở ngón út ..Thì lúc đó hết tên gọi là " Bột"

3. malalno

malalno New Member

Thích đã nhận:
    0
    lớn khoản 2,5 tháng thì hết bột rồi, mình nghĩ là vậy :)

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thông thường các trại cá giống bán cá từ 25 đến 35 ngày tuổi cho người mua và họ gọi đây là cá bột. Mình về nuôi cỡ 1tháng rưỡi là coi như hết thời gian cá bột rồi. Chào bạn

5. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    À, vậy thì từ lúc mình mua về nuôi đến giờ là một tháng rưỡi coi như là hết bột rồi đúng không. Nhưng bây giờ muốn tách ra lắm, nhưng hình như bọn nó quen theo đàn rồi hay sao ấy, tách ra thì mấy con cá cứ nhao lên xuống thành kính nhìn bực và khó chịu lắm. Mà tách ra thì chúng ít ăn hơn hẳn. Còn điều này nữa, hồ cá nhà mình 80x40x50 ngăn thành 4 ngăn, nhưng có vẻ hình như việc lọc nước không được tốt lắm. Các bạn cho ý kiến dùm mình. Thanks rất nhiều.

6. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    theo mình bít bác ngăn cá lại thì nên ngăn bằng kính đục ko đc ngăn = kính trong, theo hồ của bác thì nên ngăn ra làm 2 thôi dữ lăm là 3 chứ ngăn 4 nó nhỏ xiu mà nuôi làm gì bác,bác nuôi cá chứ có bán cá đâu mà ngăn nhìu làm gì càng rộng chừng nào thì tụi nó càng phát huy chừng đó >< khi ngăn ra thì mới đầu tụi no ko quen nhưng từ từ tụi nó sẽ quen bác ko cần lo về vấn đề đó ^^ chúc bác thành công.

7. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá cỡ 1,5 ngón thì hồ 80 ngăn làm 4 cũng chẳng sao nhưng khi cá khoảng 2ngón đến 2,5 ngón tì ngăn làm 2 hoặc 3 thôi như vậy mới đủ rộng cho cá phát triển, còn việc mới ngăn cá hay nhao nhao không saođâu, do chưa quen với không gian mới đó mà, vài bữa là hết thôi, khi bạn ngăn ra thì cá sẽ mau lớn hơn, còn việc lọc nước không sạch thì bạn có thể dùng vòi hút bớt phân ra không đáng ngại, chúc cá bạn phát triển tốt nha

8. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã cho ý kiến, thực ra thì mình cũng chẳng muốn ngăn nhiều làm gì, tại hồi trước mình mua nhiều cá bột quá, bây giờ mua thêm hồ nữa thì cũng được nhưng thấy nhiều hồ thì ngại, mà thấy nuôi kiểu này cũng hên xui quá, bỏ em nào cũng thấy tiếc (giống như bạn gì bày tỏ tình cảm đối với cá LH mà mình vừa đọc í). Đang lựa con nào đẹp để.... cho ra riêng nhưng lỡ mấy con mà mình hắt hủi sau này lớn lên hổng chừng lại thành "công chúa hay hoàng tử" thì có phải là uổng phí không:D . Cho nên mới ngăn hồ làm 3, 4 ngăn đó chứ.

9. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột lớn đến gần 2 ngón tay thì ko gọi là cá bột nữa bác ạ!!!!

10. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Em đang nuôi cá bột ( 10 em , đã được hơn ngón cái ) tách mỗi em 1 ngăn 20 x 25 .... đang lên màu và chớm lên đầu :x , nhưng tư nhiên mấy ngày nay cá em nhát lắm , trước đây 10 ngày cá rất xung và háu ăn , và đẹp lắm :) , nhưng bây giờ nó tự nhiên nhát hẳn đi , màu đen thui , nổi sọc dưa :( :crying: , em làm đủ cách mà kô được , chỉ khi đói em cho ăn thì chay ra ăn , xong thì đâu cũng vào đấy ,
    _ Đã làm những cách như sau :
    * Bỏ đói 2 ngày cho ăn lại , >>>> vẫn vậy :(
    * kè kiếng : >>>>>> càng nhát anh ạ :(
    Chỉ còn mỗi cách kè mái là em kô làm thôi >>> cá con biết mái thế nào mà kè :( :crying:
    _ Mong các anh chỉ giúp em với kô thì em chết mất :( :crying:

11. svc2008

svc2008 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hi 4r mình mới tập chơi cá la hán, cá con cho ăn gì để mau lớn ?