kích thước hồ cho cá ông tiên?

Thảo luận trong 'CÁ THẦN TIÊN' bắt đầu bởi phamminhtriet, 24/7/13.

1. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em đang set 1 bể ngoài trời, hiện đã đc 1 tuần, đã trồng rong (cắt cắm, súng, dx java,...), đã thả tép mồi (sau 4 ngày vẫn sống vậy là khả quan nhỉ :D *mong là hệ vi sinh đang dần ổn định*), em tính sẽ thả cá ông tiên vào nuôi. hồ em dài 60, rộng 50, cao 40, liệu có nuôi cá ông tiên đc ko nhỉ?
    em đọc nhiều tài liệu thì thấy cá ông tiên cần hồ cao :(, mà hồ em chỉ cao 40 thôi. các chú bác có thể gợi ý loài ông tiên nào mà "lùn lùn" đc ko ạ, ko thì có thể gợi ý các loài cá khác đc ko (em ko muốn nuôi 7 màu, em nhiều rồi)
    P/S: hồ em nc tĩnh, ko máy bơm, để ngoài trời trên sân thượng,có che và bèo, lục bình để đỡ nắng.
    thk các chú bác nhiều lắm :)

hoquockiet thích bài này.
  2. CacanhCelebi

CacanhCelebi Member

Thích đã nhận:
    13
    Theo như bạn mô tả thì hồ bạn nuôi cá ông tiên ngon rồi
    nói chung mức nước cao trên 30 là nuôi được. Hồ mình nuôi cá đẻ cũng chỉ khoảng 25 - 30 gì thôi.
    tụi ông tiên này cũng dễ nuôi lắm, hồ có con gì sống được là nó sống được thôi.

rảnh up vài tấm hình lên cho ae chiêm ngưỡng với

3. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    hồ như vậy là được rồi bạn ạ.mà hồ nhà bạn có kính không hay là 100% xi măng.nếu 100% xi măng thì mình nghĩ nên nuôi cá chép thì tốt hơn,chứ cá ông tiên mà nhìn từ phía trên xuống thì chẳng có gì đẹp cả.vài ý kiếng đóng góp,nếu có gì sai sót mong các tiền bối bỏ qua

4. haiicenter

haiicenter Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng đang làm 1 bể trên sân thượng ... hiện đang nuôi cá 7 màu . Nhưng hiện nay mình gặp 1 vấn đề khá khó chịu đó là hồ cá lên rêu xanh nhanh quá nên nhìn hồ lúc nào cũng dơ . Các bạn có ý kiến gì ko giúp mình với . Mình đinh dùng thuốc nhưng sợ chết tụi cá :D

5. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    dùng thuốc ngoài hiệu cá có bán ấy,không chết đâu,hoặc là dùng muối,che bớt a s lại.vài ý kiến đóng góp,có gì sai mong các peo sử dùm

6. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    à.kái này mới quan trọng nè.mua cá ăn rong về thả vào,chẳng hạn như lao kính,bình tích...đặc biệt là cá lao kính nó dọn sạch lắm cơ.theo em thì nên dùng phương pháp thủ công thì tốt hơn,đừng nên sd thuốc,khi nào pó tay thì mới xài tới.hihi.em nói vậy phải không mấy pro

Last edited: 1/8/13
  7. LILIUM

LILIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bể như vậy nuôi được nhưng không nhiều, khả năng vẫn phải bổ xung oxy bằng sủi, hồi trước qua làng Yên Phụ thấy họ ngăn bể to thành các bể nhỏ nhốt từng cặp bố mẹ, không gian chỉ tương đương 50x30x40 thui !

8. namvuong

namvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    bể cao 40 thì nuôi cá ông tiên thoải mái nhé bác .
    Cá này tìm loại mầu sắc mà nuôi , trắng vàdden em thấy không đẹp

9. davidwalker

davidwalker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tt khá dễ .hồ nào cũng ok.càng to càng tốt.cần lọc vi sinh hoặc lọc tràn.chú ý hồ nhỏ mà để lọc mạnh->nước động cá mau die