kích thước hồ có ảnh hưởng tới cái đầu đáng yêu không

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi NDT thanh, 22/9/06.

1. NDT thanh

NDT thanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghe người ta nói rằng khi biết được cá đực rồi thì cho chúng vào hồ có kích thước nhỏ lại sẽ làm cho đầu phát triển to len có phải o ?

2. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thì hồ càng to cá càng thoải mái nên đầu bự(nếu di truyền có đầu bự) chứ sao có vụ hồ nhỏ cá mới phát triền

3. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    sao ai phao tin kì thế ? thể tích nhỏ thì làm sao cơ thể phát triển được. Để cá có được 1 cái đầu to thì ích nhất con cá đó phải mang gen bố mẹ đầu to và chổ ở thật rộng rãi sẽ kích thích sự phát triển của cá chứ !( chưa kể đến chất lượng thức ăn liên quan )

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chắc suy luận thế này: hồ nhỏ -> cá bơi ít -> tiêu hao ít năng lượng -> mỡ tích nhiều -> đầu to.

5. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    vận động nhiều làm người ta khỏe , thể lực tốt và thân hình lí tưởng , cá cũng thế thôi ! nó cũng cần vận động va khoảng trống cần thiết !

6. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    mình thấy bạn THÀNHCONG nói cũng đúng đó,mình có 1 chú kim hoa,khi mua thì đầu to như quả cam sành,đem về cho chú vào 1 cái hồ lí tưởng 1m2*50*65(cá lớn hơn bàn tay),nuôi 3 tháng sau đầu teo lại như quả chanh, cá rất sung.mình tức quá lại mắng vốn chủ củ thì,người ta nói cho nó ở cái hồ 60*50*50 thôi là ok rồi,mình về làm theo chỉ dẩn,thì y như rằng,khoảng 3 tuần sau cái đầu nó to còn hơn lúc đem về,mình o hiểu nổi luôn,và sau này cũng vậy,mình chuyển hộ khẩu chú ta qua nhà bạn mình,cũng bị tình trạng đó
    kết luận lại thì mình thấy chú nào thích nghi môi trường nào là ở môi trường đó,lúc đó bọn chúng sẻ phát huy được sự lộng lẫy cũa mình

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hic...hic bác NDT Thanh nì đi ngược với logic rùi!!!!
    Theo em thấy bác bombi nói có lí đấy!!!Tùy thuộc vào tính tình của từng thằng nữa!!!Gốc gác của nó nhà quê hay thành phố nữa!!!he...he....
    Cái bọn nì coi vậy chứ khó tính lắm đấy các bác!!!Bọn nó k chịu thì đó ai làm cho bọn nó vâng lời,phải k các bác???????????

8. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    theo mình thấy thì khi có mới lớn đang trong thời kỳ phát triển mạnh cở 2.5 ngón tay cá ăn nhiều, mình nên cho vào hồ có kích thước lớn ,khi cá đã có đầu và phát triền hoàng chỉnh thì mình nên cho vào hồ nhỏ hơn và bắc đầu kích đầu cá phát triển to hơn. theo mình gnhỉ là vậy các bác thấy sao.

9. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    mình thấy cũng đúng như vậy đó bạn ah,cũng còn tùy vào đặc điểm di truyền của từng chú cá nữa chứ ha.còn do chế độ dinh dưỡng và cách nuôi thì mình nghĩa nó chỉ chiếm một phần nhỏ thôi ha.nhưng lâu lâu thấy có mấy ý kiến này cũng rất bổ ích đó chứ ha các bạn,thân chào

10. traucon1604

traucon1604 Member

Thích đã nhận:
    0
    giúp dùm ai đúng ai sai ??

Mấy bác viết cháu đọc quá trời cuối cùng cũng chưa hiểu được ai đúng ai sai !!! không biết là hồ lớn hay hồ nhỏ tốt ?. hix hix. Có ai viết rõ hơn và chính xác không cháu mơ hồ quá !!!
    ~X( càng đọc càng thấy mơ hồ ~X(

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ví dụ thế này bạn nhé : có 2 con la hán cùng loại , chắc chắn đầu bung to , 1 con bạn cho bể nhỏ 1 con bạn cho bể lớn tối đa có thể , với chế độ chăm sóc , chất nước , nhiệt độ ,.....giống nhau hoàn toàn ....thì con hồ rộng chắc phát triển đầu hơn ....Như thế kích thước hồ cũng phần nào đó quyết định cái đầu của cá bạn nhá.
    Cũng cần lưu ý , loại ''zỏm đầu '' thì cách thí nghiệm trên không có kết quả nha bạn .
    Đó là lí giải về cái đầu phụ thuộc vào diện tích bể , trên thực tế thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác ...

12. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    CHính xác.Bạn cứ suy luận như thế này nhé.Chúng ta ko vận động nhìu thì cơ bắp ko to =/= với người tập tạ.Hehe.Cá cũng thế,vận động nhìu => lớn con ,đầu to.Các bác nghĩ xem có đúng ko

13. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xì trum chút coi!
    Theo mình thì hồ rộng rãi, sống thoải mái, sướng... sẽ làm cá đẹp hơn cũng vì thế mà đầu có thể gù hơn.
    Tuy nhiên cũng đừng quá rộng sẽ thấy bị lẽ loi trong kích thước rộng lớn. (Có khi lại sợ ma nữa!?:eek: :eek: :eek: :crying: :crying: :crying: )
    Mình nghĩ cá cở bàn tay thì hồ 40*50*80 là ok
    :laughing: :laughing: :laughing:

14. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thì nghĩ như vậy nè: "muốn nuôi cá mập tì nuôi hồ nhỏ, nuôi cá ốm khõe thì hồ lớn, khõe đẹp đầu to thì hồ vừa đủ tôi" cá từ 3 ngón -> bàn tay thì hồ 60x40x50 thì ok rồi.

15. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Tôi không bàn đến đặc điểm di truyền của từng chú cá, chế độ dinh dưỡng. Chủ để này là "kích thước hồ có ảnh hưởng tới cái đầu đáng yêu không". Tôi thích nuôi cá Ranchu(cá vàng đầu sư tử), cá loại này sẽ đẹp nếu nó có đầu bự. Ngoài giống cá và thức ăn, cách nuôi cũng quan trọng để làm cho cá lên đầu. Diện tích hồ tương đối lớn, mực nước trong hồ phải thấp(khoảng 30 cm) và phải thay nước mõi ngày (khoảng 30%).

16. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn ui.Lộn địa chỉ rùi.ở đây đang bàn vể cá La hán mà