Kiếm lan???

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi Tamquoc, 2/7/08.

1. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Em mới mua một bụi kiếm lan nhưng chưa biết trồng nên mọi người giúp em về loại này nhé!!!(VD cách chăm, môi trường sống, mùa ra hoa, mùa nghỉ, bón fân ra sao.... nói chung là tất tần tật)
    cám ơn các bác nhiều!!1:D

2. To Tam

To Tam Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn mua kiếm lan, nhưng nó là loại nào? bạn có thể post hình lên được ko
    Tên kiếm lan bây giờ mình thấy sử dụng để gọi chung cho dòng Cymbidium bao gồm: địa lan kiếm truyền thống, lan kiếm lá cứng, và nhiều loại kiếm bán sơn địa khác nữa.

3. ocken

ocken Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    69
    Mình đang có rất nhiều "đoản kiếm". Thường khi vào đầu mùa mưa ra bông rất nhiều. Ai có "thích thú" thì đăng ký ở đây nhé. Mình tặng, giao nhận tại 106 đg 3/2 - p.14 - q.10 - tp.HCM.

4. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn hỏi thế chắc là mới chơi lan và chưa có giàn che cho lan đúng không? vậy mình nói một các đơn giản thôi nhé.
    mùa này đang là mua hoa của nó. một bụi thường có nhiều đợt hoa liên tiếp. nhà tớ từ hơn tháng trước đến nay vẫn có hoa để chơi.
    nếu bạn mua cả bụi thì cứ thế luồn dây thép qua treo lên,(nếu nhà có cây thì cột trực tiếp lên cũng okie). đừng để nắng trực tiếp vào buổi trưa là ổn..có nhiều người cho cả bụi vào chậu để dưới đất cây vẫn lên tốt. nói chung lan thích nơi nào ẩm một chút, thoáng một chút, có nắng nhẹ
    cố gắng ngày tưới lấy 1 hay 2 lần..cây của mình toàn ăn ké phân khi mình bón cho nhưng thằng khác còn thừa thôi..hihi.
    muốn tìm hiểu xem cây của mình loại gì, người ta trồng cụ thể như thế nào. vào google tìm. tìm hình ảnh ấy sẽ có nhiều cách để bạn trọn
    Chúc cho cây của bạn mạnh khỏe ra nhiều hoa nhé. Thân

5. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    em có giàn rồi bác ạ!Đang định trồng thêm mấy cây quế lan nhưng chưa biết trồng nên nhờ các bác chỉ giúp thêm cách trồng quế ạ!!!

6. trieuhai

Thích đã nhận:
    0
    quế tầm này đang nảy nụ đấy....nếu mua hàng ghép thuần rồi thì sắp tới sẽ đc chơi hoa.
    mấy em lan truyền thống tiêu biểu nên có trong vườn....đai châu, cáo, hải yến, sóc ta, tam bảo sắc, quế, sóc lào, hồng nhạn, bạch nhạn, hoàng nhạn, còn dòng hoàng thảo thì nhiều vô kể riêng mình thích trầm với phi điệp tím..vì hai thằng này rất thơm.
    có khi nên sưu tập thêm một ít đai châu cấy mô trắng tuyền, đỏ tuyền, với màu cam chuẩn.

7. trieuhai

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn ở HN thì ghé qua vườn ngọc Anh đt: 0916 026 260 ở đấy mình mua thấy giá cả cũng okie. mà giống cũng đảm bảo.
    hoặc vào các ngày âm lịch 5, 10, 15, 20, 25,30 vào phiên chợ hà đông cũng rất nhiều mà rẻ

8. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Các bác ơi em hỏi cách chăm sóc, bón phân, mùa nắng mùa nghỉ... nữa ạ?(của quế ý)

9. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    kiém lan

Kiếm lan rất rễ tròng, có thể tròng vào chậu, ghép vào cọi, góc cây đều đuợc. Tuới nuớc, bón phân bình thuờng. Nói chung kiếm lan dễ thích nghi môi truờng, chịu duợc nắng, hạn, mua nhiều. Chỉ có điều hoa nhỏ và nhanh tàn (khoảng 1 tuần) nên ít nguời chơi. Hoa nở sau Tết, đầu hè. Tôi có mọt cụm kiếm, vút lay lắt nắng mua ko để ý đến vậy mà vẫn tót um, đẻ rất khỏe hàng năm nở 15-20 bông .

10. anhquan_hp

anhquan_hp Member

Thích đã nhận:
    0
    trời, bác phát biểu về kiếm lan như thế là sai bét nhé / hoa không những to, đa dạng về màu sắc mà còn thơm nữa đấy /
    Một số hình e tầm trên net:

11. anhquan_hp

anhquan_hp Member

Thích đã nhận:
    0
  12. anhquan_hp

anhquan_hp Member

Thích đã nhận:
    0
  13. anhquan_hp

anhquan_hp Member

Thích đã nhận:
    0
    Xích Ngọc

Lá Giáo

Vàng Đông Bắc

Tiên Vũ cánh vàng

14. HAU-TNT

HAU-TNT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,276
    up thu

[video]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/EKrQ0YPnyIA?hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/EKrQ0YPnyIA?hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/video]

Last edited: 8/9/10