Kiểm tra độ PH

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kogutelk, 9/5/07.

1. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác cho em hỏi kiểm tra độ PH = cách nào. Nhà em ở nông thôn ,với lại mới chơi cá nửa.Độ PH bao nhiu là thích hợp với ca' , điều chỉnh độ PH = cách nào ? thân~X(

2. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra cửa hàng bán đồ thí nghiệm (thường thi ngay sát các trường đại học tự nhiên như Bách Khoa chẳng hạn) mua giấy thử có lẽ là quì tím khoảng 20.000 ngàn về đo được nhiều lần (mỗi miếng giấy đo một lần rồi so với mầu chuẩn) khá chính xác.

3. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Điều chỉnh độ PH như thế nào, Độ PH bao nhiu là thích hợp cho cá ?????

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Độ PH 6.5-8.0 là thích hợp cho mọi loại cá, muốn chỉnh độ ph phải xem bạn xài nước gì ? Nếu nước máy mà thì không cần đo, bạn chỉ đo ph để biết nước cần thay hay chưa ? hay đoán và điều trị bệnh mà thui

5. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình sài nước sông ,để tự nhiên cho nó trong , ko đóng phèn

6. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ra ngoài tiệm cá mua 1 chai thử độ pH có 18k xài được nhiều lần rồi
    độ pH cho cá lên đầu là 7.5 -> 7.8
    độ pH cho cá lên màu là 6.5 -> 7.0
    bạn thử xem sao

7. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em đính chính, bạn mua giấy thử pH đó, có 5k 1 hộp à, nó cũng có bảng so màu luôn,đc 138 tô hiến thành, bạn có thể đến đó hỏi, chúc may mắn

8. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _pH ở hồ Tôm,cua,cá...hay nói chung là giống thủy sản,pH giao động từ 7,6>>>8,2 là thích hợp nhất.
    _Có "xiềng"thì chơi luôn cái máy đo pH của Singgapore khoảng 500k,nhanh-gọn-chính xác...he he

9. giadinh284

giadinh284 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán thì độ PH là 7.5 đến 8
    bạn ra tiệm mua dung dịch đo độ pH đó bạn.
    formal dehit thì phải

10. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ra cửa hàn bán cá có bạn loại thử đó!! mua mấy chai thử, lấy nước trong hồ cho vào ống, nhỏ giọt thử vào thì sẽ thấy nước đổi màu. So với tờ giấy màu của độ PH thì sẽ bít độ PH bao nhiêu liền. Nếu trường hợp độ ph thấp thì sẽ có chai nhỏ vào nước làm tăng lên. Thử nhé bạn. Chúc may mắn!!!

11. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kô bít nông thôn có bán chai thử độ pH kô nữa, Bác ra hỏi thử xem sao? mà nếu Bác ở nông thôn thì em nghỉ vấn đề độ pH trong nước là bình thường (nước kô có phèn thì độ pH sẽ ổn định từ 6-7 độ pH), với cá La Hán độ pH thích hợp nhất là ở 6.5 - 7 độ pH. Còn cách an toàn nhất là sữ lý nước (Phơi Nước) cách làm t2hi cũng khá là đơn giản, Bác chỉ cần dùng 1 Ga_lon hay cái bình có dung tích lớn từ 20 lít trở lên và cho vào đó 4 lớp đá (các lớp đá này phải ngăm trong nước 24giờ):
    - Lớp thứ 1: cho vào đá nhỏ cáng nhỏ càng tốt, nếu kô thì cho các mà người ta thường dùm tô tường, dầy khoảng từ 10 - 15cm.
    - Lớp thứ 2: cho đá nhỏ lớn gắp 5 - 7 lần lớp thứ nhất, lớp này dầy khoảng 8 - 10 cm.
    - Lớp thứ 3: dùng sỏi cở lớn gắp đôi lớp thứ 2 là đc, dầy khoảng 5 - 8cm.
    - Lớp thứ 4: dùng thang hoặt tính (có bán 1 bao ngoài các tiệm cá La Hán, cá Đĩa hoặc Cá Rồng), khi mau về nên để nguyên cái bao vải ở ngoài đừng sé chúng ra, nếu kỉ hơn thì dùm sỏi lớn đè lên bao vài đựng trang hoặt tính để chúng khòi trôi nỗi trên mặt nước.
    Có thể còn nhiều cách khác nữa đơn giản hơn nhưng .... em chưa bít. Rất mong anh em trên diển đàn chỉ giáo. Thân