Kiên khánh Hòa và Codo bàn luận về chào mào Huế

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi kienkhanhhoa, 21/10/13.

1. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    E ngoài chơi cu ra cũng có đu đeo theo vài con chào mào, nghe nói chào mào vùng bác như Bình Điền, Dương Hòa, Phong Điền chim rất dữ và hay. E nhờ mấy lão ngoài ấy tuyển dùm, ai ngờ trúng tay buôn họ nuôi bằng cách ép giọng, tuyển cho toàn chim đểu. Mang về nhờ a,e có kinh nghiệm nghe tiếng đánh giá thì mới biết. Nếu biết trước, thì e nhờ bác tuyển giúp e cho rồi. Mà, cu gáy bây giờ mình khó mà bị lừa, nhưng chào mào thì vẫn bị liên tục bác ạ. Thế mới đau

2. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Vậy là bác Kiên mua nhầm chim lứa(chim má trắng)theo cách gọi của người Huế em rồi.Nói thật với bác Kiên chứ những vùng chim danh tiếng như bác đề cập ở trên bữa nay gần như tuyệt chủng rồi,họ nói cho lấy đc chứ chim vùng đó hầu như ko còn nữa,mà có còn 1 vài con người nào may mắn bẫy đc thì chắc rằng họ sẽ ko bán,mà đã bán thì.....!Bác Kiên đã từng chơi chào mào Huế chắc cũng nghe tiếng chim vùng Khe Vàng,Bãi Gạo?Khe Vàng cách đây 4 tháng em lên tới tận thượng nguồn(có anh bạn thổ địa cũng là dân chơi chào mào dẫn đi)cũng chỉ còn 2 cặp,đứng trên ngọn cây đấu với mồi chứ ko xuống,còn Bãi Gạo thì năm ngoái em cũng vào tận cuối,lúc đi thì hí hửng vì nghĩ là con đường khó đi thế này chắc ko ai đi đâu(đường tự tạo do máy múc và máy ủi mở,đi bộ là chủ yếu)nhưng đến lúc vào tới thì hỡi ôi,đi dọc con sông tầm 3 km đụng đc 2 cặp chim nhưng thấy lồng thì té ngửa,bibi ko thấy trở về.Nhưng ở Huế vẫn rao bán chim những vùng trên với giá rất chát,những người mới vào nghề( theo em biết toàn là người Huế)còn bị lừa rất nhiều huồng hồ bác Kiên ở cách xa vài trăm km?Khi nào có dịp em vào Khánh Hòa thọ giáo bác,lễ ra mắt là 1 chú bổi(hoặc lỡ) xịn ko biết bác Kiên có đồng ý ko nữa?

3. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Rất cảm ơn sự nhiệt tình của bạn, mình cũng có nghiên cứu chào mào, lựa chim không đến nỗi tệ. Khổ cái là không xem trực tiếp, tuần trước mình đặt một con bổi Bình Điền vừa đánh được, họ kêu 1,5 củ. Vì không có thời gian, mình nhờ thằng bạn thân cũng đang công tác tại thành phố Huế bắt dùm, không biết có nên cơm cháo gì không? Được a quan tâm thế thì còn gì bằng

4. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Chim bổi Bình Điền ma 1,5 củ có lẽ hơi chát đó,vì dòng chim Bình Điền tuy hay nhưng chưa liệt vào danh sách "tuyệt chủng" đâu bác Kiên ạ.

5. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Phải chấp nhận vì người ta đảm bảo cho mình a ah, mình chỉ thích giọng Dương Hoa, nhưng hơi hiếm và không chắc chắn.