Kiến, muỗi_kẻ thù nguy hiểm

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Lưu Khang, 2/4/08.

1. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Ở đâu có đặt lồng chim, đặc biệt là lồng chim Yến ở đó ắt sẽ có kiến và muỗi_những kẻ thù không đội trời chung của chim Yến . Một lý do đơn giản là vì thức ăn của Yến nào là cám trộn trứng, lòng đỏ trứng gà, mật ong, dầu cá… rất hấp dẫn những loại côn trùng này. Hơn nữa khi Yến ăn không thể tránh chuyện rơi vãi thức ăn xuống đáy lồng và ra sàn nhà. Do đó, chúng ta phải tuyệt đối tránh để kiến phá hại đặc biệt là chim non. Yến non chưa thể bay được nên sẽ là mồi ngon của lũ kiến đấy ! Kẻ thù thứ hai của Yến là muỗi. Muỗi rất thích hút máu chim. Ban ngày chúng thường vào chỗ tối ẩn núp, đến đêm bay ra đốt Yến, chúng hay đốt vào mắt và chân Yến. Nếu bị muỗi cắn , lâu ngày Yến sẽ suy nhược cơ thể (do dù bạn có bồi bỗ cỡ nào đi chăng nữa), không những làm giảm đi hình thức vốn dĩ là điểm nổi bật của loài Yến, mà còn ảnh hưởng xấu đến giọng hót, khả năng sinh sản của Yến. Bởi thế ngay cả ban ngày chúng ta cũng không nên treo Yến vào chỗ tối tăm, ẩm thấp. Ban đêm thì phải chụp kín lồng bằng màn hoặc dẻ để tránh muỗi tấn công. Chúng ta cũng nên định kỳ phun thuốc khử trùng vào các dụng cụ như : màn , dẻ, lồng, và nơi treo lồng Yến.
    Làm được những điều này chắc chắn Yến của bạn sẽ :
    khoẻ , mắn đẻ, hót hay !
    :x:x:x

hoaphuly and yeuchimthucanh like this.
  2. linchung

linchung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Yến mà bị muỗi đốt chân thì từ trước đến giờ em chưa gặp được ai dạy em cách chữa, còn không thì chân yến cứ thế sưng lên rùi sẽ chết, có bác nào biết cách chữa đau chân cho Yến thì giúp em với

3. susu_tutu

susu_tutu New Member

Thích đã nhận:
    0
    mọi người ơi yến nhà em cũng bị muỗi đốt trông chân nó cứ đỏ lên,nó con hay dùng mỏ để mổ vào chỗ đỏ.em sợ nó sẽ chết mất ,có ai biết phải mua thuốc gì ko bảo cho em với.rất gấp.em cảm ơn

4. phamvukien

phamvukien Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu chim yến của bạn bị muỗi đốt hay kiến cắn thì bạn rửa chân cho chim bằng nước muối pha loãng sau đó bôi thuốc mỡ tetacilin vào chân cho chim(nhớ là nước ấm nhé).Chỉ cần 3-4 lần là chân chim khỏi xưng thôi.

phamimhdung thích bài này.
  5. boon

boon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình có lên mạng thấy treo sả hoặc hành lá... sẽ ko có kiến và ruồi muỗi, có ae nào thử chưa?
    Nếu ok thì cách này hay hơn phun thuốc, ko làm ảnh hưởng đến sk của chim

6. sondongtac

sondongtac Active Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì cứ để nó khô rồi nó tự bong vẩy ra là hết...càng bôi thuốc lung tung vào canh nhanh hỏng chân bác ạ !

7. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Nếu xác định chính xác là do muỗi, kiến đốt (và phải phát hiện sơm) thì cư ngâm nước muối loãng và nuốt cốt chanh là tốt nhất.