kiến vào lồng ,pải làm sao đây ???? hicccc

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi takenic, 7/4/08.

1. takenic

takenic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy huynh ơi !!tại sao cứ mỗi lần em cho sâu vào là i rằng 1 lúc sau thấy kiến .Hic !! pải làm sao để cho kiến không vào nữa .giúp em với !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!~X(~X(~X(

2. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn ra tiệm chim nói bán cho chén dầu gắn vào móc lồng là ok

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Lấy cái nắp chai nhựa, khoét lỗ gắn vào móc lồng cho bông gòn và dổ 1 ít dầu nhớt vào là ok

4. takenic

takenic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nó ko vào đường đấy !em thường treo lồng kiểu áp sát tường ấy .nó toàn đi từ bên hông lồng thẳng tiến đến lọ sâu .hic ai có cách nào hay chỉ em với ?!!!!!

5. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Dễ ợt.Ra mua cục phấn khoanh vùng nơi treo lồng là dc ah.Kiến o dám bước qua phấn đâu

6. takenic

takenic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mua phấn gì vậy huynh !!ở vựa chim có bán ko anh ??

mà loại phấn đó gọi là gì??................................

Last edited by a moderator: 7/4/08
  7. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    kiến

Ra hiệu thuốc tây mua phấn vẽ kiến về vẽ trên tường quanh cái lồng nếu ko thì tìm diệt tận gốc mấy con kiến ấy :D

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ở hiệu thuốc thú y có bán một loại thuốc diệt kiến của Đức (quên tên rồi), xịt quanh chỗ hay có kiến vào rất hiệu quả, một lần xịt có tác dụng trong khoảng 6 tháng.

Bạn ra hỏi thử xem sao. Chúc thành công nhé

9. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chào các bạn, nuôi chim có một vấn nạn mà ai cũng bực mình đó là kiến, đã có khá nhiều cách để diệt kiến (đốt tổ, xịt bằng bình xịt côn trùng, đổ dầu hỏa....gắn lẩu dầu cho lồng...) nhưng hiệu quả không lâu, không loại trừ hoàn toàn được kiến và làm mất thẩm mỹ lồng chim, xin được giới thiệu một loại thuốc diệt kiến thật hiệu quả, dễ sử dụng và tác dụng khá lâu. Mình đang sử dụng cách này, một lần làm từ 3 - 6 tháng sau trong nhà cũng không tìm thấy một con kiến.
    Cách làm như sau: lấy một gói (0,8g) pha với 1 chai nước (cỡ chai nước suối 300ml), thêm vào đó 4 - 5 muỗng đường vàng (cho rẻ tiền) rồi quậy đều cho tan thuốc và đường. Những chỗ có nhiều kiến như gần tổ, đường kiến đi, bãi đất, bụi cây....đổ ra một chút dung dịch thuốc để kiến ăn.... và sau đó là chuẩn bị chổi với xẻng để hốt xác kiến. Phần thuốc còn thừa đậy nắp, cất vào chỗ râm mát bảo quản để sau này sử dụng tiếp. Nếu không muốn đổ ra đất thì các bạn cũng có thể làm như sau, lấy ít thức ăn như cơm, bánh mỳ, cào cào.....nhúng vào dung dịch thuốc rồi để cho kiến ăn - cách này khỏi cần pha thêm đường vào nước thuốc. Các bạn hãy thử làm và theo dõi kết quả nhé. Thuốc được mua ở các tiệm cây cảnh, trung tâm khuyến nông, cửa hàng thuốc thực vật...
    [​IMG] [​IMG]

10. takenic

takenic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn may huynh nhiu nha ! hiện tại ko còn bóng của kiến trong nhà nữa !!cám on rứt nhìu

11. kingkamalau6

kingkamalau6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Takenic mình thấy nên ra tiệm mua cai chén nhỏ gắn dướii cái móc cho mỡ bò vào la hay nhất ,đừng để lồng đụng tường là được bảo đảm không có kiến đâu

12. takenic

takenic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm ,mà chỗ mình sao nhìu kiến thế ko biết ,hơi có cái gì cung61 thấy kiến nó bu vào .Mà đi mua cái thuốc của TDPhi nói đấy , ko biết ở đây có chỗ nào bán hông nữa .

13. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Treo chim bạn không được treo gần tương vì kiến sẽ bò vào như bạn đã gặp và khi năng rọi vào tường sẽ nong lên bạn đụng vào có khi bỏng cả tay đấy chứ, như thế chim nào chịu nổi. còn về lồng bạn lấy vải nhúng vào nhớt rồi cột trên mốc lòng sẽ không có kiến nào bò vào đâu bạn.