Kiến - vị thuốc cải lão hoàn đồng

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi coi77, 17/4/07.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Lâu nay, ở nước ta, kiến mới chỉ được sử dụng trong dân gian. Sách thuốc của lương y Tuệ Tĩnh có ghi loài kiến có tác dụng chữa bệnh viêm tai, suy giảm chức năng sinh dục, tăng cường sinh lực, giải độc, điều trị rắn cắn...

Nhóm nghiên cứu đã khảo sát khả năng sử dụng kiến làm thuốc trong dân gian ở Khánh Hòa, Phú Thọ, Thái Nguyên, Lạng Sơn... Kết quả cho thấy nước ta có nhiều loài kiến được sử dụng trong ẩm thực và các bài thuốc y học cổ truyền, là kiến đỏ, kiến nâu, kiến khâu, kiến bọng..., phổ biến nhất vẫn là kiến gai đen. Kiến gai đen hay còn gọi là hắc mã nghi có vị mặn, cay. Ở một số tỉnh phía bắc, đồng bào dùng trứng kiến chế biến các món ăn đặc sản trong lễ hội như xôi trứng kiến, bánh kim cương, mướp đắng xào trứng kiến... Họ cho rằng "ai muốn sống lâu thì ăn kiến", kiến có tác dụng cải lão hoàn đồng. Còn ở một số tỉnh miền trung, người ta dùng kiến để nuôi chim. Loại thức ăn đặc biệt này giúp chim cảnh học hót nhanh và nhớ rất lâu.

Hôm rồi mình nhờ minhphong mua giùm 4 bịch về cho khuyên và chào mào ăn thây kết quả rất tốt.

2. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    thế các bác cho địa chỉ để anh em mua về bổ sung cho chim cò nhà mình với

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mình nhờ minhphong mua ở SG gửi ra HN!! Phải nhờ các bạn ở SG thôi nhỉ

4. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    cho em hỏi kiến anh mua là kiến gì thế...kiến lửa hay kiến vàng....

5. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    ặc,tất nhiên là kiến vàng rùi,chứ kiến lửa trứng nhỏ xíu làm sao mà dùng đc hả bạn,ra mấy chỗ bán đồ câu cá bán trứng kiến đầy,mua về ăn mệt nghỉ.

6. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    thì ra la trứng kién à,làm em tưỡng cho chim ăn con kiến chứ,bỏ 1 tổ kiến vô lồng chim thì...eo ôi...

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    :D thì là kiến bao tử mà bác!! kiến cho tủ lạnh thì nó cũng ngỏm ấy mà!! Nhưng bọn chim nó ăn khôn lắm, vẩy hết kiến, chỉ ăn trứng thôi!

8. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    NÓi về kiến thì ở Nha Trang và Đà Nẵng rất nhiều, các bạn nhờ bạn nào đó mua mà dùng dần , Anh em ĐN và NT toàn cho chim ăn trứng kiến chim sung ( các loài chim đều ăn tốt )vành khuyên thì líu siêng .
    TRước tết minhHiếu có nhà em tra ở NT mua mang ra HN cho chim ăn, còn lại sấy khô cho chim ăn dần .

9. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em không xấy khô anh cuơng à, em để tủe lạnh cho ăn ăn dần vẫn rất tốt, 30-4 này em trai em lại ra em nhờ mang mấy kg ra, anh em nào có nhu cầu thì PM cho em, em sẽ lấy hộ cho mỗi người mấy lạng ăn thử..

10. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Py có đọc bài báo mô tả cách làm xôi trứng kiến khá lâu rồi... ông nhà báo đó mô tả rất hấp dẫn tới giờ vẫn còn nhớ mang máng như sau... cho miếng xôi vào miệng, khi nhai chậm rãi, thấy trứng kiến vỡ ra hòa chung với xôi có vị béo rất khó tả...
    không biết nó có cải lão hoàn đồng không, nhưng cảm giác thèm thì có là cái chắc...

11. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    mùi trứng kiến hơi ngái ngái và hăng hăng ạ, em cắn thử rùi, thấy ở trong toàn nước thui, chim thì ăn vào có thấy khỏe thật. Nhưng không phải là loại kích làm nóng chim đâu. ăn khoẻ, bề và lông lá đẹp nếu như cho ăn đều.

12. crystal

crystal New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác minhhieubf ơi, khi nào thie em trai bác ra HN vậy, lúc nào ra thì bác để lại cho em mấy lạng trứng kiến nhé, thanks Bác.

13. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Nói chung chim cò đang suy hoặc đang giai đoạn thay lông thì trứng kiến là mồi thượng phẩm đó các bác,các loại chim hót cho ăn trứng kiến cũng rất tốt,tuy nhiên chim chọi mà cho ăn cái này vào khá mà đạt đến lửa cực đỉnh vì trứng kiến có tính hàn.

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Tuy nhiên ngoài những mồi khác thì có thể cho ăn thêm trứng kiến vì nó có chức năng chữa suy giảm chức năng sinh dục và tăng cường sinh lực cũng giúp cho chú chim chọi sung mãn chứ nhỉ? Ăn nóng nhiều đâu có tốt, tốt nhất là cân bằng âm dương :)

15. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihihi

Bạn coi77 nói đúng lắm....
    Thức ăn đồ ăn của Châu Á thường thì dựa theo thuyết âm dương, cho nên như ăn trứng lộn thì phải cộng thêm rau Râm. Cũng như cách làm bột/cám cho chim vậy.

:D

16. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Hôm nào em thử xài xem, biết đâu đêm lại chọi 10 phát =; =))

17. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    thế à?

THé nếu lúc nào có cái đó, ới tui với Hiếu nhé, làm chút ít về cho máy cục cưng thử xem sao!

18. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Tại thành phố HCM, hình như trứng kiến có bán quanh năm ở Phú Lâm cho người câu cá! Các bạn cẩn thận với loại trứng kiến bán để câu cá, không biết họ có dùng chất bảo quản gì không vì họ không có tủ lạnh đâu!
    Cho chim ăn thì thường nên đặt mua trứng kiến tươi! Nói "đặt mua" có nghĩa là dặn người bán trước và phải đến thật sớm để lấy trứng kiến tươi!

19. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789

Hôm trước minh phong mua hộ em là kiến tươi, bò lổm ngổm trong túi xách của anh Aquatichung. Nhưng trước khi ăn thì nên cho vào túi kín và để tủ lạnh cái đã.

20. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    vậy mà em cứ tưởng chim đang xung thì chi ăn trứng kiến thì nó hok hót nữa , nên em hok cho ăn toàn là ăn sâu với cào cào thui , mà cho em hỏi trứng kiến cho mi ăn được hok vậy , cho em hỏi cái này , mình có thể thay trứng kiến bằng cào cào đc hok , mà nếu mình cho ăn trứng kiên 6 ngày mà chỉ cho ăn cào cào có 1 ngày vậy có làm cho chim hót ít đi hok vậy